máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Giúp Em TC ACI Tiếng Việt Với - Page 3 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > CÁC VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT, QUY CHUẨN, TIÊU CHUẨN XÂY DỰNG, SÁCH, TẠP CHÍ > Tiêu chuẩn xây dựng
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-10-2011   #41
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Default Ðề: Giúp Em TC ACI Tiếng Việt Với

Trích:
Nguyên văn bởi hoàng mạnh View Post
cảm ơn các bác
em chưa thấy cái nào chốt lại là câu trả lời cho ý em hỏi cả bác ạ.
em nghĩ cường độ BT tính theo mẫu trụ hay mẫu vuông thì có liên quan tới tính toán cấu kiện chứ bác vì cường độ tính theo mẫu trụ khi quy đổi ra mẫu vuông thì là gấp 1.2 lần mà
em nghe nói xu hướng thế giới là thiết kế cường độ BT theo cấp nên em đang thắc mắc cái cường độ 70MPA theo tiêu chuẩn MỸ là cấp độ bền bê tông hay cường độ chịu nén
theo như bác nói ở trên thì cái 70MPA kia là cường độ nén của mẫu trụ rồi.bác có cái TC MỸ nói đến cường độ ở đó là cường độ nén hay cấp thì bác có thể cho em và chỉ cho em đó là mục bao nhiêu hay trang nào được không(nếu chỉ là như vậy thì bác cho em bản tiếng Anh là tốt nhất)
Nhắc lại cho chú nhé: Mẫu trụ hay mẫu vuông thì bê tông vẫn cùng từ một mẻ trộn như nhau, nếu mẻ đó mà lấy mẫu, đúc và thử trên mẫu trụ có kết quả 70MPa (nhớ là MPa, không phải là MPA), và cũng mẻ bê tông đó, nếu lấy mẫu, đúc và thử trên mẫu vuông sẽ được (70x1,2)=84MPa. Đây chỉ là vấn đề quy đổi tương đương, khi thiết kế người ta lấy 70MPa (trụ) để tính hay 80MPa (vuông) thì cũng thế cả mà thôi.

70MPa kia là mẫu trụ, vì nó theo TC Mỹ, bác ncoanh cũng đã nói "quên cái 15x15x15 đi". Còn "cấp bê tông" thì chỉ có TCVN và Euro thôi, thằng Mỹ nó không quy định gì về việc đó. 70MPa có nghĩa là Mác bê tông. Tiêu chuẩn ACI đã bàn ở trên, mục nào vv cũng đã nói ở trên, chú chịu khó mà xem. Những câu hỏi của chú đã có câu trả lời lặp lại nhiều lần, không còn vấn đề gì để lăn tăn nữa.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
hoàng mạnh (05-10-2011)
Old 05-10-2011   #42
hoàng mạnh
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Nhắc lại cho chú nhé: Mẫu trụ hay mẫu vuông thì bê tông vẫn cùng từ một mẻ trộn như nhau, nếu mẻ đó mà lấy mẫu, đúc và thử trên mẫu trụ có kết quả 70MPa (nhớ là MPa, không phải là MPA), và cũng mẻ bê tông đó, nếu lấy mẫu, đúc và thử trên mẫu vuông sẽ được (70x1,2)=84MPa. Đây chỉ là vấn đề quy đổi tương đương, khi thiết kế người ta lấy 70MPa (trụ) để tính hay 80MPa (vuông) thì cũng thế cả mà thôi.

70MPa kia là mẫu trụ, vì nó theo TC Mỹ, bác ncoanh cũng đã nói "quên cái 15x15x15 đi". Còn "cấp bê tông" thì chỉ có TCVN và Euro thôi, thằng Mỹ nó không quy định gì về việc đó. 70MPa có nghĩa là Mác bê tông. Tiêu chuẩn ACI đã bàn ở trên, mục nào vv cũng đã nói ở trên, chú chịu khó mà xem. Những câu hỏi của chú đã có câu trả lời lặp lại nhiều lần, không còn vấn đề gì để lăn tăn nữa.
MPA là em viết nhầm
thì ý em nói là nó dính với nhau ở điể hệ số 1.2 đó chứ không phải cứ lấy cái này ốp bừa sang cái kia được(cái này mình o bàn nữa bác nhé)
tật sự là em chưa thấy chỗ nào được gọi là câu trả lời cho ý của em ngoài cái hệ số mà dongkichotte đưa ra(cái mà các bác bàn về xác suất hay trộn này trộn nọ... chả liên quan gì đến cái em hỏi)

vấn đề là em có cai thông tin là 70MPa theo tiêu chuẩn MỸ thì khi quy ra mác mẫu lập phương tiêu chuẩn VN là 70x1.28x1.2 từ trước khi lên hỏi ở đây.do nó khác với em đã hiểu,bác đã nói nên em mới hỏi.bác có bản gốc tiêu chuẩn Mỹ nào nói đế cường độ BT được xác định như thế nào,với sác suất bao nhiêu hay cấp bê tông ... thì bác gửi cho em và chỉ rõ giúp em là nó ở trang bao nhiêu hay mục bao nhiêu...
Old 05-10-2011   #43
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Bác có bản gốc tiêu chuẩn Mỹ nào nói đế cường độ BT được xác định như thế nào,với sác suất bao nhiêu hay cấp bê tông ... thì bác gửi cho em và chỉ rõ giúp em là nó ở trang bao nhiêu hay mục bao nhiêu...
Thì mấy cái mục ACI đã trả lời cho dongkisot đó thôi. Về cấp bê tông theo TC Mỹ, tôi đã nói ở đoạn trên mà chú không đọc, xin nhắc lại: KHÔNG CÓ (đã là không có thì lấy gì mà trích dẫn???). Còn vì sao có và không có thì với kiểu hỏi như thế này thì có giải thích hay tranh luận đến sang năm vẫn không xong.
hoàng mạnh (05-10-2011)
Old 05-10-2011   #44
hoàng mạnh
Thành viên nhiệt huyết

Bác có vẻ hơi cáu rồi đúng không.em vẫn chư thấy thỏa mãn nên em vẫn hỏi(hơi lì 1 tí )
không có thì không lấy gì trich dẫn thật bác ạ nhưng em đang hỏi có chỗ nào của TC MỸ nói về cái cường độ BT ấy.
tại em nghe được là 1 người chuyên về BT(có thể nói là chỉ có ăn để làm việc về BT)nói là quy ra mác mẫu vuông VN là nhân với 1,28x1.2 tức là ccuwowngf độ 70MPa theo tiêu chuẩn MỸ sẽ là 70x1.28x1.2 = 107.52MPa.chính vì lý do đó nên em mới lung lay và muốn biết cho rõ hơn về tiêu chuẩn MỸ chứ

thay đổi nội dung bởi: hoàng mạnh, 05-10-2011 lúc 01:51 PM
hoàng mạnh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-10-2011   #45
h7p12000
Thành viên

h7p12000's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ha noi
Send a message via Skype™ to h7p12000

Trích:
Bác có vẻ hơi cáu rồi đúng không.em vẫn chư thấy thỏa mãn nên em vẫn hỏi(hơi lì 1 tí )
không có thì không lấy gì trich dẫn thật bác ạ nhưng em đang hỏi có chỗ nào của TC MỸ nói về cái cường độ BT ấy.
tại em nghe được là 1 người chuyên về BT(có thể nói là chỉ có ăn để làm việc về BT)nói là quy ra mác mẫu vuông VN là nhân với 1,28x1.2 tức là ccuwowngf độ 70MPa theo tiêu chuẩn MỸ sẽ là 70x1.28x1.2 = 107.52MPa.chính vì lý do đó nên em mới lung lay và muốn biết cho rõ hơn về tiêu chuẩn MỸ chứ
Chú xin nhiều thời gian của Bác Xuanthuy quá đấy:
Về câu chú hỏi Bác ấy trả lời rõ rồi còn gì:
- Cường độ theo mẫu hình trụ = hệ số 1,2x Cường đọ theo mẫu lập phương.
- Riêng mác bê tông khi trộn thử thì ngoài việc quy đổi từ mấu lập phuơng sang trụ thì cần tính ảnh hưởng cả hệ số xác suất nữa. theo mục abcdef mà tiêu chuẩn đã chỉ ra rồi còn gì.

Vậy thì:
Chú đã có hướng đi và câu trả lời theo tiêu chuẩn. Thực ra tôi nghĩ chú đang bị confusing về hệ thống tiêu chuẩn giữa ta, tây. Có điều chú nên biết là các dự án đều có 1 cái tiêu chuẩn dự án mà người ta gọi là cái Specification of Project. Trong cái đó người ta sẽ nói chú cần theo tiêu chuẩn nào trong hạng mục nào theo mục nào..etc Nên nhớ 1 dự án có thể sử dụng nhiều tiêu chuẩn refer nhưng cái Spec của DA thì chỉ có 1 thôi. Cái Spec của dự án là kim chỉ nam cho tất cả các thành phần tham gia dự án rồi. Chú làm mục nào thì mở spec của mục đó ra xem nó yêu cầu theo tiêu chuẩn nào rồi tra ngược tiêu chuẩn mà Spec của dự án chỉ ra. Chứ nói tiêu chuẩn Mỹ thì có cả vạn ví như ASTM, ACI,...etc rồi tiêu chuẩn Anh BS, tc ta TCVN... etc. Làm việc trước tiên phải tìm hướng đi sau đó mới đi, chứ chưa biết hướng mà cứ đi thì chỉ tổ lạc đường và làm cho mình bị bối rối thôi chú em ạ. Tôi chắc rằng không ai dám nói là biết hết các tiêu chuẩn được đâu! Ngưởi viết cái spec cho mỗi dự án là người chỉ rõ cho mọi ngừoi tham gia dự án biết cần theo cái nào để ngừoi ta biết đường đi tới chỗ đó mà tuân theo.
h7p12000 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to h7p12000 For This Useful Post:
hoàng mạnh (05-10-2011)
Old 05-10-2011   #46
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Thằng chuyên gia nào mà vớ vẩn thế hả. Chú cho máy vào xả khói vào mắt nó xem mắg nó còn phân biệt được khói hay không. Xin nhắc lại: Tiêunchua63n ACI bản tiếng Anh thì đầy trên trang ketcau này, bản tiếng Việt thì xin vui lòng ra tiệm mà mua, các anh em đã bảo là mua của thầy NVTrung. Mua về rồi thì nghiền mấy mục ở chương 5 (loanh quanh mấy bảng đã nói ở trên).

Từ đấy chú mở topic này đã nói là "em có mấy bản tiếng Anh..." chú xạo quá. Rốt cuộc chú chưa có gì và cũng chẳng chịu đọc cái gì cả.
hoàng mạnh (05-10-2011)
Old 05-10-2011   #47
hoàng mạnh
Thành viên nhiệt huyết

người ta nói rõ là thiết kế theo tiêu chuẩn MỸ tham khảo TC Việt Nam nên em hỏi TC Mỹ.
các bác thấy con số 70x1.2x1.28 khác hẳn 70x1.2 đúng o ạ.đó là con số khác hẳn em đã nghĩ,các bác đã nghĩ.em thấy theo tiêu chuẩn VN thì nếu có khái niệm cấp BT theo mẫu trụ thì nó sẽ là như vậy.nếu người nói ra là người không chuyên về BT thì em cũng chả lưu tâm nhưng đây lại không phải như vậy.các bác mà vào tình trạng như em thì chắc các bác cũng muốn nghe và muốn xem trchs dẫn TC MỸ lắm.chính vì vậy nếu các bác có thể trích dẫn cái TC nào của Mỹ nói về cường độ BT,sác suất độ tin cậy cho cái cường đọ đó...(nếu là sác suất 95% thì em cũng khỏi phải bàn luôn)thì các bác tiếp tục giúp em(cho dù là cấp hay mác thì em cũng chưa thấy ai trích dẫn là trang bao nhiêu hay mục bao nhiêu tiêu chuẫn nào.cái em cần là cái đó.không thể nói người ta sai khi người ta chuyen về BT và em không có trích dẫn)
Old 05-10-2011   #48
hoàng mạnh
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Thằng chuyên gia nào mà vớ vẩn thế hả. Chú cho máy vào xả khói vào mắt nó xem mắg nó còn phân biệt được khói hay không. Xin nhắc lại: Tiêunchua63n ACI bản tiếng Anh thì đầy trên trang ketcau này, bản tiếng Việt thì xin vui lòng ra tiệm mà mua, các anh em đã bảo là mua của thầy NVTrung. Mua về rồi thì nghiền mấy mục ở chương 5 (loanh quanh mấy bảng đã nói ở trên).

Từ đấy chú mở topic này đã nói là "em có mấy bản tiếng Anh..." chú xạo quá. Rốt cuộc chú chưa có gì và cũng chẳng chịu đọc cái gì cả.
cảm ơn bác đã trích dẫn.cái em cần là cái chỗ cụ thể như bác nói.
em không xạo đau bác.em chả nói em cần bản tiếng Việt mà lại chỉ tìm thấy bản tiếng Anh và tiếng anh thì em mù tịt còn gì.mù tịt nên em cũng chả biết dịch thế nào.dã không biết dịch thì càng không biết nó nói mục bao nhiêu cho dù có biết tiêu chuẩn có nói đến vấn đề đó trong biển các tiêu chuẩn ACI là tiêu chuẩn nào.
nếu được cảm ơn bác 2 lần trong 1 bài thì bài trên của bác sẽ được em cảm ơn phát nữa
Old 05-10-2011   #49
donquichotte
Thành viên mới

Trích:
Muốn khẳng định cần gia tăng 1MPa hay 20MPa thì phải sử dụng lý thuyết xác suất thôi và cái này chính là quy định trong tiêu chuẩn về trial mix. Mục đích là khi trộn nâng cao đến mức target lên để loại bỏ rủi ro do thiết bị (trạm này, trạm kia).

Nếu muốn khẳng định trạm của mình chỉ cần 41MPa là ra trộn đại trà đạt f'c=40MPa thì phải có số liệu thử của 30x mẫu. Nếu chỉ có số liệu của 30 mẫu thì phải là f'cr = 40+1,34s. (s tính ra từ kết quả của 30 mẫu). Nếu có số liệu dưới 15 mẫu thì phải là: f'cr =1,1f'c + 5 = 49MPa.
Quả là em bị nhầm về hệ số quy đổi, thanks bác.

Ngâm cứu ACI 318, đúng là số lần test mẫu trong cấp phối của em không đạt đến con số 15 nên mới dính comments trên từ Owner.
Vậy giờ có 02 phương án:

1. Làm lại thiết kế cấp phối sao cho cường độ khi nén đạt f'cr =1,1f'c + 5 (93 MPa, cái này sẽ tăng kinh phí tương đối).

2. Lấy số lượng mẫu n=15-30 hoặc n>30 để test lại cường độ.
f'cr = f'c+1,34s
f'cr = 0.9f'c+2.33s
(lấy giá trị lớn hơn theo 2 công thức trên)
s sẽ nhân với hệ số điều chỉnh theo bảng 5.3.1.2

Em không có bản tiếng Việt nên có thể hiểu không được chuẩn, các bác góp ý cho em nhé.

thay đổi nội dung bởi: donquichotte, 05-10-2011 lúc 06:47 PM
donquichotte vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-10-2011   #50
donquichotte
Thành viên mới

Trích:
Có gì đâu bác, đấy là mấy cái thuộc về xác suất thống kê như: hệ số biến động, độ lệch chuẩn, hệ số tin cậy, vv.

Khi có số liệu nén trung bình của một cấp phối với trung bình của 120 mẫu thì sẽ tin tưởng là cái máy đó cho ra bê tông ổn định hơn là chỉ có 30 mẫu. Nếu dưới 30 mẫu thì coi như không là gì cả, vì lý thuyết xác suất nói là nó không đủ theo phân bố xác suất chuẩn (Gauss) phải lấy một con số an toàn mà người ta đã tổng kết ra mà thôi. Ngành nào có đo đếm thì có dùng đến xác suất. Heheheheehe mấy ông khí tượng dự báo thời tiết chắc là thấm cái này nhất đấy.
Dưới 30 mẫu vẫn có thể dùng hệ số điều chỉnh được mà bác. Nhưng tất nhiên là chuỗi kết quả càng dài thì càng chính xác rồi.
Old 05-10-2011   #51
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi donquichotte View Post
Dưới 30 mẫu vẫn có thể dùng hệ số điều chỉnh được mà bác. Nhưng tất nhiên là chuỗi kết quả càng dài thì càng chính xác rồi.
Con số 30 rất có ý nghĩa, vì từ 30 và >30 thì sự thay đổi là ít, nhưng từ 30 trở xuống thì thay đổi (sự biến động) là rất lớn. Chú xem lại mấy quyển sách xác suất thống kê ấy.

Không đơn giản là dung lượng mẫu càng dài thì càng chính xác đâu, dung lượng mẫu càng dài thì chú càng ít tốn tiền mua xi măng thôi mà.

Bây giờ chú nên thử lại với nhiều mẫu (min=30), làm sao cho kết quả không cần cao, mà chỉ rất đều nhau, tầm 40-41-42-43MPa thôi, khi đó tính ra s sẽ nhỏ, cường độ mục tiêu cũng sẽ nhỏ (hehehe, máy trộn của chú tuy cho kết quả không cao, nhưng đồng đều - đó chính là lý luận của vấn đề). Chứ nếu thử ít mẫu và mẫu lại trồi sụt lớn, ví dụ có mẫu nén tới 50MPa rồi có cái 40MPa thì tính s sẽ rất lớn, lúc đó thì phải tốn tiền xi măng thôi, heheheheheee.

p/s: Vừa em lại cái ACI-318 thì rõ là dưới 30 mẫu, phải điều chỉnh s theo bảng 5.3.1.2, vậy nên cứ làm 30 mẫu để giảm yêu cầu cường độ mục tiêu.

thay đổi nội dung bởi: XUAN THUY, 05-10-2011 lúc 09:56 PM
The Following 2 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
donquichotte (06-10-2011), wavessg2006 (28-02-2015)
Old 25-11-2011   #52
donquichotte
Thành viên mới

Dear các bác,

Lại liên quan đến cấp phối trên. Trong spec dự án có quy định dùng xi măng theo ASTM C150 type II. Thế nhưng bên em dùng nó làm cấp phối cọc bê tông ly tâm ứng suất trước grade 80MPa 7 ngày tuổi thì trial mix fail (chưa đạt cường độ 80 Mpa chứ chưa nói gì tới tính theo mấy công thức trên theo ACI 318).

Và thế là ý kiến dùng xi măng theo ASTM C1157 type GU/MS thay cho ASTM C150 type II đã được đưa ra nhưng cuộc tranh luận vẫn chưa có hồi kết do Owner cương quyết dùng ASTM C150 type II.

Ở đây có bác nào đã từng làm cấp phối cọc mác cao tương tự chưa thì cho em biết kinh nghiệm với ạ
Old 25-11-2011   #53
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Default Re: Ðề: Giúp Em TC ACI Tiếng Việt Với

Trích:
Nguyên văn bởi donquichotte View Post
Dear các bác,

Lại liên quan đến cấp phối trên. Trong spec dự án có quy định dùng xi măng theo ASTM C150 type II. Thế nhưng bên em dùng nó làm cấp phối cọc bê tông ly tâm ứng suất trước grade 80MPa 7 ngày tuổi thì trial mix fail (chưa đạt cường độ 80 Mpa chứ chưa nói gì tới tính theo mấy công thức trên theo ACI 318).

Và thế là ý kiến dùng xi măng theo ASTM C1157 type GU/MS thay cho ASTM C150 type II đã được đưa ra nhưng cuộc tranh luận vẫn chưa có hồi kết do Owner cương quyết dùng ASTM C150 type II.

Ở đây có bác nào đã từng làm cấp phối cọc mác cao tương tự chưa thì cho em biết kinh nghiệm với ạ
Trước đây tui có theo một số dự án, lúc đầu cũng yêu sách này nọ, những ASTM C150 Type V, vvv rốt cuộc cũng ASTM C150 Type I mà thôi. Các loại khác vừa đắt, vừa mác thấp; dùng ASTM C150 Type I + phụ gia.
donquichotte (25-11-2011)
Old 25-11-2011   #54
donquichotte
Thành viên mới

Trích:
Trước đây tui có theo một số dự án, lúc đầu cũng yêu sách này nọ, những ASTM C150 Type V, vvv rốt cuộc cũng ASTM C150 Type I mà thôi. Các loại khác vừa đắt, vừa mác thấp; dùng ASTM C150 Type I + phụ gia.
Bác ơi, OPC thì chỉ có dùng phụ gia hóa dẻo/siêu dẻo... thôi chứ không dùng thêm phụ gia khoáng (ví dụ silicafume) được. Mà không dùng thêm anh chàng này thì cực khó đạt được grade cao. Với môi trường sunfat như nước biển chẳng hạn thì dùng type I không hợp lý.

Còn cái anh PCB thì vô tư, thêm ACE 388 + silicafume là thừa đạt cả về cường độ lẫn khả năng bền sunfat.

Bên em đang thuyết phục Owner để thay OPC bằng PCB.
Ý em ở đây là đã có cấp phối nào dùng OPC type II đạt được grade 80MPa chưa ấy.
Old 03-12-2011   #55
xuantra1507
Thành viên mới

Smile Ðề: Giúp Em TC ACI Tiếng Việt Với

Trích:
Nguyên văn bởi Strukture View Post
Có cuốn của thầy Nguyễn Viết Trung đó. Mua đi bạn.
Bạn cho mình hỏi đó là sách gì được không ạ.
Cảm ơn bạn.!
xuantra1507 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài