máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Móng bè trên cọc nhồi? - Page 5 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng cọc
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-01-2013   #81
tranvantuan567
Thành viên nhiệt huyết

tranvantuan567's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bangkok, Thailand
Send a message via AIM to tranvantuan567 Send a message via Yahoo to tranvantuan567 Send a message via Skype™ to tranvantuan567
Default Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Trích:
Nguyên văn bởi viet2010 View Post
Hì hì! Nghe anh Tuấn nói vậy là biết anh có bản cứng rồi! Scan rồi gửi cho em đọc thêm với anh! Cám ơn anh nhiều nhé!

P/S: Chúc anh cuối tuần vui vẻ, cuối năm hạnh phúc và sang đầu năm an khang!
chịu khó tốn tiền đặt đặt thư viện mua đi thầy Việt
viet2010 (18-02-2013)
Old 07-02-2013   #82
huyhiep
Super Moderator

Default Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Có bài báo về lún của móng cọc trên nền sét bão hòa (tiếng Việt) gửi vô đây, mời cả nhà tham khảo:

thay đổi nội dung bởi: huyhiep, 07-02-2013 lúc 04:56 PM
huyhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 9 Users Say Thank You to huyhiep For This Useful Post:
1033188 (26-10-2016), cadillac1 (12-06-2013), cappotchi (18-02-2013), ksxdnt (25-11-2013), linhwru (18-02-2013), tinhutech198 (12-07-2013), tranvantuan567 (26-02-2013), umy (15-04-2017), viet2010 (18-02-2013)
Old 18-02-2013   #83
viet2010
Super Moderator

viet2010's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Tp.HCM
Smile Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Trích:
Nguyên văn bởi tranvantuan567 View Post
chịu khó tốn tiền đặt đặt thư viện mua đi thầy Việt
Hihi, đặt mua bằng cách nào đây anh Tuấn ơi! Giúp em vụ này với! Cám ơn anh nhiều nhé!

P/S: Thấy chữ tô đậm ở trên chắc em lên bàn thờ mất!
viet2010 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-03-2013   #84
huyhiep
Super Moderator

Trích:
Hihi, đặt mua bằng cách nào đây anh Tuấn ơi! Giúp em vụ này với! Cám ơn anh nhiều nhé!

P/S: Thấy chữ tô đậm ở trên chắc em lên bàn thờ mất!
Vừa nãy soạn ít tài liệu, mò thấy bài : Simplified Design Procedure for Piled Raft Foundations tác giả H.G.Poulos.
Nếu Việt còn muốn đọc thì mail cho mình, mình bán chịu cho .
Old 12-06-2013   #85
ap0ll02009
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi huyhiep View Post
Vừa nãy soạn ít tài liệu, mò thấy bài : Simplified Design Procedure for Piled Raft Foundations tác giả H.G.Poulos.
bác huy hiệp có thì cho em xin 1 bản qua mail với dangthanhnd029@gmail.com
p/s : em ko thấy mail bác .
ap0ll02009 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-06-2013   #86
phongc2
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Cho em xin 1 bản với ạ
phongc2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-06-2013   #87
phongc2
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Cho em xin 1 bản với ạ
Mail e: phòngc.wru@gmail.com
phongc2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-06-2013   #88
viet2010
Super Moderator

viet2010's Avatar

Cool Re: Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Trích:
Hihi, thank anh. Bài đó em có đọc qua rồi! Em đang tìm bài thứ 2 còn lại mà anh Tuấn giới thiệu. Anh Hiệp có bài này ko?
1994-Design method for piled group and piled rafts - Randolph
Old 12-06-2013   #89
huyhiep
Super Moderator

Default Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Trích:
Hihi, thank anh. Bài đó em có đọc qua rồi! Em đang tìm bài thứ 2 còn lại mà anh Tuấn giới thiệu. Anh Hiệp có bài này ko?
1994-Design method for piled group and piled rafts - Randolph
Cái đầu tiên đọc chưa có thông nên tớ không có tìm thêm, hơn nữa giờ có thêm nhiều nghiên cứu mới. Năm 1994 thì quá cũ .
Gửi các bạn bài báo: Simplified Design Procedure for Piled Raft Foundations tác giả H.G.Poulos.

Ấn nút thanks để tớ biết có bao nhiêu người quan tâm đến mục này.
http://www.mediafire.com/?dbu6w56z1e1a9oe
The Following 16 Users Say Thank You to huyhiep For This Useful Post:
81102229 (18-11-2015), bhnghiah (18-06-2013), engine (11-07-2013), haoxda_87 (25-01-2016), hcuongkct (16-03-2015), hoangvietbk (29-11-2013), jostranphu (26-04-2014), ksxdnt (25-11-2013), lehaienglish (19-12-2014), lthienkt (12-07-2013), PVBINH36 (23-11-2013), RNDCE (19-08-2014), tandai1102 (22-12-2013), ttntttn (16-04-2015), umy (15-04-2017), viet2010 (12-06-2013)
Old 12-06-2013   #90
viet2010
Super Moderator

viet2010's Avatar

Cool Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Trích:
Cái đầu tiên đọc chưa có thông nên tớ không có tìm thêm, hơn nữa giờ có thêm nhiều nghiên cứu mới. Năm 1994 thì quá cũ .
Gửi các bạn bài báo: Simplified Design Procedure for Piled Raft Foundations tác giả H.G.Poulos.

Ấn nút thanks để tớ biết có bao nhiêu người quan tâm đến mục này.
http://www.mediafire.com/?dbu6w56z1e1a9oe
Anh Hiệp có bài báo hay luận án nào nghiên cứu mới gửi lên cho mọi người đọc với.
Old 10-07-2013   #91
caohoangsang
Thành viên mới

Mọi người ai có tài liệu về tính toán mòng bè-cọc bằng phần mềm, cụ thể em muốn mô hình hóa cọc, đất thành các lò xo cọc và lò xo đất thì gửi cho em với.
Em chỉ mới đọc tài liệu Pile Raft Foundations và Simplified Design Procedure for Piled Raft Foundations. Ở bài trên, thì cuối bài, tác giả có bài ví dụ nhưng là tính tay.
Nên em muốn tìm tài liệu lập và tính toán bè-cọc bằng cách tạo lò xo đất, lò xo cọc và có xét đến 4 ứng xử của hệ móng bè-cọc: bè-đất, bè-cọc, cọc-đất, cọc-cọc.
Mong mọi người giúp đỡ.
caohoangsang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2013   #92
huyhiep
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi caohoangsang View Post
Mọi người ai có tài liệu về tính toán mòng bè-cọc bằng phần mềm, cụ thể em muốn mô hình hóa cọc, đất thành các lò xo cọc và lò xo đất thì gửi cho em với.
Em chỉ mới đọc tài liệu Pile Raft Foundations và Simplified Design Procedure for Piled Raft Foundations. Ở bài trên, thì cuối bài, tác giả có bài ví dụ nhưng là tính tay.
Nên em muốn tìm tài liệu lập và tính toán bè-cọc bằng cách tạo lò xo đất, lò xo cọc và có xét đến 4 ứng xử của hệ móng bè-cọc: bè-đất, bè-cọc, cọc-đất, cọc-cọc.
Mong mọi người giúp đỡ.
Giúp thế nào được, biết gì mà giúp. Xin gì mà xin lắm thế . Mà có biết những bài toán trên có người làm chưa không nữa .

Việc mô phỏng nền đất thay bằng các lò xo đã không chính xác rồi vì đất có các tính chất: đàn hồi, dẻo, chảy; chỉ có mỗi cái lò xo thì chỉ mô tả được tính đàn hồi mà thôi.

Thêm vào đó:
- sức chịu tải của nền đất còn thể hiện ở lực ma sát quanh thân cọc;
-đối với những cọc có chiều dài lớn thì vật liệu làm cọc tức là bê tông cũng bị nén lại gây nên 1 lượng lún đáng kể,
-Đất cũng chẳng phải đồng nhất 1 lớp mà nhiều lớp đất, lò xo chỉ có 1 thì lấy giá trị nào cho phù hợp ?
- Kể cả móng cọc, bè-cọc, hay bè không thì với đặc tính của đất thì vẫn có 3 loại lún cơ bản: tức thời ( lún đàn hồi), lún cố kết, lún từ biến.
- ảnh hưởng của các cọc nằm trong cùng 1 nhóm, nằm gần nhau.
mô phỏng những cái này như thế nào bằng cái lò xo kia ??? Nên chẳng có cái tài liệu mà bạn cần đâu.

Tự lực cánh sinh; dựa vào sức mình là chính, tiếp tục ngâm cứu . Mong bạn giúp mọi người với.

thay đổi nội dung bởi: huyhiep, 11-07-2013 lúc 05:08 AM
The Following 3 Users Say Thank You to huyhiep For This Useful Post:
1033188 (26-10-2016), RNDCE (19-08-2014), umy (20-07-2016)
Old 11-07-2013   #93
caohoangsang
Thành viên mới

Em xin cảm ơn bác. Đọc "thêm vào đó" của bác, thì quả thật cái làm em lo là:
Đất cũng chẳng phải đồng nhất 1 lớp mà nhiều lớp đất, lò xo chỉ có 1 thì lấy giá trị nào cho phù hợp ?
Ở bài toán móng bè, chỉ đặt bè trên 1 lớp đất tốt (sét cứng, cát chặt) nên quy về lò xo đất (còn gọi là hệ số nền) thì em hiểu.
Còn với cọc mà đi qua nhiều lớp thì em ko biết.
Mà lúc xem cái Pile Raft Foundations, em đọc lướt hơi nhiều, đang cố xem lại thì từ mục 16.4 detail design, tác giả poulos có đưa ra nhiều pp tính của các tác giả khác (16.4.1.2 là pp mô phỏng bè = plate và cọc = springs). Và tác giả có đưa ra các phương pháp được ông tham chiếu.
Em xin nhận khuyết điểm là đã không xem kỹ, và quả thật tài liệu Pile Raft Foundations rất hay. Poulos có đưa ra bảng so sánh các phương pháp được ông đề cập (của các tác giả khác - có ghi ở references).
Vậy cho em hỏi, muốn tiếp cận về móng bè-cọc thì nên bám vào đâu. Xin mọi người định hướng.
caohoangsang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-07-2013   #94
huyhiep
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi caohoangsang View Post
...
Vậy cho em hỏi, muốn tiếp cận về móng bè-cọc thì nên bám vào đâu. Xin mọi người định hướng.
Theo tớ thì cái cốt lõi, là việc phân tải, ví dụ tải trọng bên trên là 4000 T thì phân bố ra sao, bao nhiêu lên đài và bao nhiêu lên cọc.
Hiện nay các trường phái tính toán đều dựa vào nguyên lý này thì phải.
Old 12-07-2013   #95
huyhiep
Super Moderator

Default Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Móng bè trên cọc nhồi?

Trích:
Anh Hiệp có bài báo hay luận án nào nghiên cứu mới gửi lên cho mọi người đọc với.
Nói thật là có vài tiến sĩ người Việt làm luận án về cái móng bè- cọc rồi, cách đây 7-8 năm; nhưng theo thông tin tớ được biết sau khi làm luận án xong thì cũng chả thấy nghiên cứu tiếp gì mà chuyển sang đi buôn bán bất động sản- kinh doanh, chả thấy tăm hơi đâu cả.

Cái người ta nghiên cứu thì ở dạng lý thuyết, chưa áp dụng thực tế, mà có khi công thức còn sai ở đâu đó .
Đất nước mình nó thế, nhà khoa học khó sống; móng bè- cọc dính toàn dự án tiền tỷ, nếu có sai xót thì chắc là đi theo nó luôn, nên ít người đánh cược vào trò chơi mà người làm khoa học thì lợi- lộc chả được gì.

Mấy bài báo này cũng thế, chưa chắc đã đúng toàn bộ đâu, số liệu đo lún do tính toán và thực tế vẫn còn cách xa nhau, nhưng lún thực tế nhỏ hơn lún dự đoán nên vẫn ok . Phải xét đi, xét lại, có khi mấy năm sau ông tác giả lại ra phiên bản tính toán khác, vì người ta nghiên cứu liên tục- có tính kế thừa và được đầu tư, đảm bảo cuộc sống khi hiến thân cho khoa học.

thay đổi nội dung bởi: huyhiep, 12-07-2013 lúc 01:59 AM
The Following 3 Users Say Thank You to huyhiep For This Useful Post:
duongxd10 (13-08-2014), RNDCE (19-08-2014), umy (20-07-2016)
Old 23-08-2013   #96
kaka00
Thành viên tích cực

Trích:
Nói thật là có vài tiến sĩ người Việt làm luận án về cái móng bè- cọc rồi, cách đây 7-8 năm; nhưng theo thông tin tớ được biết sau khi làm luận án xong thì cũng chả thấy nghiên cứu tiếp gì mà chuyển sang đi buôn bán bất động sản- kinh doanh, chả thấy tăm hơi đâu cả.

Cái người ta nghiên cứu thì ở dạng lý thuyết, chưa áp dụng thực tế, mà có khi công thức còn sai ở đâu đó .
Đất nước mình nó thế, nhà khoa học khó sống; móng bè- cọc dính toàn dự án tiền tỷ, nếu có sai xót thì chắc là đi theo nó luôn, nên ít người đánh cược vào trò chơi mà người làm khoa học thì lợi- lộc chả được gì.

Mấy bài báo này cũng thế, chưa chắc đã đúng toàn bộ đâu, số liệu đo lún do tính toán và thực tế vẫn còn cách xa nhau, nhưng lún thực tế nhỏ hơn lún dự đoán nên vẫn ok . Phải xét đi, xét lại, có khi mấy năm sau ông tác giả lại ra phiên bản tính toán khác, vì người ta nghiên cứu liên tục- có tính kế thừa và được đầu tư, đảm bảo cuộc sống khi hiến thân cho khoa học.
Xin hỏi bác. Thực tế các công trình đã làm móng bè cọc nhồi ở VN người ta làm theo lý thuyết nào vậy ? Nếu ko có cơ sở chắc chắn thì làm sao qua được khâu thẩm tra !
kaka00 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-08-2013   #97
huyhiep
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi kaka00 View Post
Xin hỏi bác. Thực tế các công trình đã làm móng bè cọc nhồi ở VN người ta làm theo lý thuyết nào vậy ? Nếu ko có cơ sở chắc chắn thì làm sao qua được khâu thẩm tra !
Tớ cũng chả biết .
Vì mấy năm rồi cũng chưa về VN .
The Following User Says Thank You to huyhiep For This Useful Post:
kaka00 (23-08-2013)
Old 31-10-2013   #98
tranvantuan567
Thành viên nhiệt huyết

tranvantuan567's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bangkok, Thailand
Send a message via AIM to tranvantuan567 Send a message via Yahoo to tranvantuan567 Send a message via Skype™ to tranvantuan567

Trích:
Nguyên văn bởi kaka00 View Post
Hiện tại mình chỉ thấy có lý thuyết PDR (poulos-Davis -Randolph) và họ mô phỏng lại bằng FEM. Ngoài ra, thấy 1 số bài báo ở Châu Âu cũng có nếu 1 vài công thức tính nhưng nó dựa trên các số liệu thực nghiệm nên khó khái quát hóa như PDR.
Old 05-11-2013   #99
hieu duy
Thành viên tích cực

hieu duy's Avatar

Default Ðề: Móng bè trên cọc nhồi!!

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Khi làm vấn đề nền đất đáy đài cùng cọc chịu lực một số người đã giải quyết theo cách sau:

1. Cho cọc và nền được mô hình bằng các "nò xo" đàn hồi hoặc cọc đàn hồi, nền đất đàn dẻo. Từ đó xác định được lực tác dụng lên cọc và lên nền. => Tiết kiệm do giảm số lượng cọ vì nền "đỡ" đi một phần đáng kể. Cách giải này sẽ được điểm là xuất sắt nếu là SV chưa tốt nghiệp.. Khi này có 1 số vấn đề cần quan tâm nếu ko định dừng ở mức độ nghiên cứu KH của SV. Đó là:
- Khi nền đáy đài hoặc móng bè chịu tải trên diện lớn, sẽ gây ra lún nền đất quanh các thân cọc và dẫn đến giảm khả năng chịu tải ma sát của cọc hoặc thậm chí có thể có ma sát âm nếu nền lún lớn.
- Việc phân bố lực lên cọc và nền theo mô hình này chỉ đúng khi đáy của móng có lún trước 1 chút (nằm trong miền đàn hồi, lún quá thì cháu chưa biết nó sẽ như thế nào) trước khi truyền tải vào cọc. Nếu không thì cái nền đó sẽ nằm chơi ăn lương mà chẳng chịu làm việc trừ khi cọc bị lún lớn.

2. Tiến hành một số thí nghiệm chơi chơi cho nó có vẻ Khoa học, từ đó ra được kết luận là nền chịu đươc khoảng 50% tổng số tải => cọc chịu 50% số tải còn lại => tiết kiệm được 50% số lượng cọc. Thậm chí nếu thích thì tăng thêm tính hiệu quả của phương pháp tính len 70%.

Các cách trên là rất tốt nhưng chẳng hiểu sao không thấy nói việc áp dụng các nghiên cứu Khoa học này hoặc đã áp dụng nhưng giữ bí mật không công bố hoặc đã công bố các công trình đã áp dụng mà tớ không biết.

Thực ra, hiệu quả của nó là có, nhưng phải nghiên cứu thật đầy đủ, chặt chẽ, kiểm soát được và quan trắc và đo đạc nghiêm túc thì mới có thể áp dụng vào thực tế được. Việc tính toán ở đây không thể dùng một mô hình bất biến để tính toán mà phải dùng mô hình biến hóa theo từng trạng thái của quá trình chịu tải biến dạngc của cọc và nền. Nói chung là rất chi phức văn tạp hóa.
Chào bác Ngọc
Dịp này bác khỏe không, công việc bận lắm hả bác mà ít thấy bác vào comment. Sau khi đọc comment của bác em thấy bác trả lời hay "nói chung là rất phức tạp" .
hieu duy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-11-2013   #100
nhan_thanh

em đang nghiên cứu về vấn đề này có anh chị nào có tài liệu ẫy phương pháp tính share e với được không..
nhan_thanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài