máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng cọc
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 26-10-2017   #1
phagi
Thành viên mới

Default Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Chào các bác trên diễn đàn!

Em gặp phải vấn đề là khi trong đài có 4 cọc thì sử dụng hệ số gama_k = 1.75 , nhưng khi gom 3 đài lại thành 1 đài thì gama_k = 1.55 (đài có 12 cọc), làm tăng sức chịu tải tính toán lên đến 13% (như hình bên dươi).

Em thấy có vẻ không hợp lý lắm, nhưng nếu áp đúng tiêu chuẩn thì lại vậy (trích đoạn bên dưới).

Xin hỏi các bác vấn đề này hiểu như thế đúng không? và có tài liệu nào liên quan (ảnh hươởng của độ cứng đài,...) để áp dụng đúng cái hệ số này không?

Xin cảm ơn!
Attached Images
File Type: bmp Hinh minh hoa.bmp (162.7 KB, 44 lần tải)
File Type: bmp TCVN10304-2014.bmp (95.3 KB, 35 lần tải)

thay đổi nội dung bởi: phagi, 27-10-2017 lúc 12:18 AM
phagi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to phagi For This Useful Post:
hqnam (08-11-2017), milanodesire (28-10-2017)
Unread 26-10-2017   #2
the546
Thành viên

Default Ðề: Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Cái này theo em nghĩ là ntn, cũng là do ý đồ của thiết kế thôi em lấy vd: tính toán là 3,2 cọc cho 1 đài nhưng mà khi làm thì phải làm 4 cọc khi ghép 3 đài lại với nhau chỉ cần 9.6 cọc (nếu các đài giống nhau) nhưng làm 10 cọc vậy là đã tiết kiệm dc 2 cọc nhưng khi đó lại tốn vật liệu cho đài lớn hơn+thép lớp trên chống momen khi trên 1 đài mà có nhiều vị trí đặt tải trọng, cái cần là tk chọn phương án nào tối ưu nhất thôi( hệ số k kia e nghĩ là hợp lý thôi ko có gì phải lăn tăn cả
Suy nghĩ của 1 sinh viên

thay đổi nội dung bởi: the546, 26-10-2017 lúc 11:45 PM
the546 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 27-10-2017   #3
phagi
Thành viên mới

Cám ơn bạn! Nhưng có vẻ trả lời của bạn hông liên quan ý của mình cho lắm.
Đây là thực tế áp dụng trong thiết kế tưởng đơn giản mà mình đã hỏi nhiều kỹ sư vẫn chưa cho ra câu trả lời có thể giải thích được.
Unread 27-10-2017   #4
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Bạn hiểu như thế là đúng rồi. Về cái chuyện hệ số độ tin cậy thì nó rắc rối lắm. Thế nhưng bạn có thể tạm hiểu như sau cho nó đỡ đau thủ.

Với đài có 4 cọc. Khả năng có 1 thằng cọc nào đó lười biếng ít tham gia chịu lực thì 3 thằng còn lại sẽ è cổ ra gánh nặng hơn nhiều so với khi hệ đài cọc có 12 thằng mà 1 thằng lười thì còn 11 thằng còn lại sẽ dễ dàng chịu lực hơn nên độ tin cậy cao hơn. Đấy cứ tạm hiểu như thế. Còn nếu muốn hiểu kỹ hơn thì tìn cuốn Lý thuyết độ tin cậy mà đọc.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 7 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
detuphuho151 (28-10-2017), HuanXDCang (27-10-2017), milanodesire (28-10-2017), phagi (27-10-2017), trungql (27-10-2017), umy (31-10-2017), vucaoanh29 (28-10-2017)
Unread 27-10-2017   #5
phagi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Bạn hiểu như thế là đúng rồi. Về cái chuyện hệ số độ tin cậy thì nó rắc rối lắm. Thế nhưng bạn có thể tạm hiểu như sau cho nó đỡ đau thủ.

Với đài có 4 cọc. Khả năng có 1 thằng cọc nào đó lười biếng ít tham gia chịu lực thì 3 thằng còn lại sẽ è cổ ra gánh nặng hơn nhiều so với khi hệ đài cọc có 12 thằng mà 1 thằng lười thì còn 11 thằng còn lại sẽ dễ dàng chịu lực hơn nên độ tin cậy cao hơn. Đấy cứ tạm hiểu như thế. Còn nếu muốn hiểu kỹ hơn thì tìn cuốn Lý thuyết độ tin cậy mà đọc.
Mình cũng đã nghĩ đến điều này. Tuy nhiên, nó chỉ hợp lý khi các cọc đều nhận lực từ 1 cột. Trong trường hợp nhiều điểm lực cột, và cọc khá xa thì điều này thành vô lý.

Ở đây, cọc ở tận cùng bên trái không thể tiếp nhận lực (như các cọc khác) của lực cột ở phía tận cùng bên phải (như hình minh họa #1).

Thế nên, điều mình hỏi là có lý thuyết nào giới hạn chặt chẽ điều mình nói ở trên không? (có thể mang đi cãi được )
The Following User Says Thank You to phagi For This Useful Post:
milanodesire (28-10-2017)
Unread 27-10-2017   #6
HuynhKeshley
Thành viên

Nơi Cư Ngụ: Sài Gòn

Trích:
Nguyên văn bởi phagi View Post
Mình cũng đã nghĩ đến điều này. Tuy nhiên, nó chỉ hợp lý khi các cọc đều nhận lực từ 1 cột. Trong trường hợp nhiều điểm lực cột, và cọc khá xa thì điều này thành vô lý.

Ở đây, cọc ở tận cùng bên trái không thể tiếp nhận lực (như các cọc khác) của lực cột ở phía tận cùng bên phải (như hình minh họa #1).

Thế nên, điều mình hỏi là có lý thuyết nào giới hạn chặt chẽ điều mình nói ở trên không? (có thể mang đi cãi được )
Bạn phải đánh giá xem độ cứng của đài móng như thế nào. Nếu đài móng không đủ cứng để phân phối nội lực thì bạn dùng hệ số độ tin cậy cao. Nếu đài móng đủ cứng, dày để phân phối lại nội lực thì hệ số độ tin cậy thấp hơn.
Xem xét đánh giá rồi ban chọn hệ số độ tin cậy (ví dụ 1.65 chẳng hạn )
HuynhKeshley vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to HuynhKeshley For This Useful Post:
milanodesire (28-10-2017), phagi (27-10-2017), umy (27-10-2017)
Unread 27-10-2017   #7
phagi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi HuynhKeshley View Post
Bạn phải đánh giá xem độ cứng của đài móng như thế nào. Nếu đài móng không đủ cứng để phân phối nội lực thì bạn dùng hệ số độ tin cậy cao. Nếu đài móng đủ cứng, dày để phân phối lại nội lực thì hệ số độ tin cậy thấp hơn.
Xem xét đánh giá rồi ban chọn hệ số độ tin cậy (ví dụ 1.65 chẳng hạn )
Cảm ơn bạn!

Độ cứng đài là một trong các yếu tố ảnh hưởng (như ở #1 mình có đề cập đến). Nhưng vấn đề ở đây là mình phải định lượng như thế nào? Chớ định tính như vậy không thể cãi nhau được khi đi đánh nhau !

Bạn có tài liệu nào đánh giá kỹ hơn về vấn đề này không, có thể cho mình xin đc hông ạ!

thay đổi nội dung bởi: phagi, 27-10-2017 lúc 05:35 PM
Unread 27-10-2017   #8
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Trích:
Cảm ơn bạn!

Độ cứng đài là một trong các yếu tố ảnh hưởng (như ở #1 mình có đề cập đến). Nhưng vấn đề ở đây là mình phải định lượng như thế nào? Chớ định tính như vậy không thể cãi nhau được khi đi đánh nhau !

Bạn có tài liệu nào đánh giá kỹ hơn về vấn đề này không, có thể cho mình xin đc hông ạ!
Cái Bè cọc tây nó TK lấy full sct cọc luôn đấy. mặc dù cọc xa nhau và các điểm đặt lực cũng xa. Đài cũng không phải là dày. VD 2-3m.
trungql vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to trungql For This Useful Post:
HuanXDCang (27-10-2017), umy (27-10-2017)
Unread 27-10-2017   #9
phagi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi trungql View Post
Cái Bè cọc tây nó TK lấy full sct cọc luôn đấy. mặc dù cọc xa nhau và các điểm đặt lực cũng xa. Đài cũng không phải là dày. VD 2-3m.
Thanks bạn!

Full SCT là như thế nào bạn? Hệ số an toàn của cọc họ tính có phụ thuộc vào số lượng cọc?
Unread 27-10-2017   #10
trungql
Thành viên nhiệt huyết

trungql's Avatar

Trích:
Thanks bạn!

Full SCT là như thế nào bạn? Hệ số an toàn của cọc họ tính có phụ thuộc vào số lượng cọc?
Nghĩa là hệ số an toàn cọc theo tính toán lấy bằng 1.
trungql vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to trungql For This Useful Post:
phagi (27-10-2017)
Unread 27-10-2017   #11
phagi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi trungql View Post
Nghĩa là hệ số an toàn cọc theo tính toán lấy bằng 1.
Thanks bạn nhiều! Cái này thiệt hồi giờ chưa được biết đến, thấy ghê quá.

Nghĩa là sức chịu tải tính toán bằng sức chịu tải cực hạn cho trường hợp cọc đài bè?

Bạn có thể dẫn chứng giúp mình trong Tiêu chuẩn nào, hoặc đề suất của Tư vấn uy tín nào hông ạ?
Unread 27-10-2017   #12
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Trích:

Nếu thích cãi cọ, cãi cuội, cãi bựa thì nên xem thêm:

1. NGHIÊN CỨU ẢNH HƯỞNG CỦAVIỆC CHIA ĐÀI CỌC LIỀN KHỐI THÀNH CÁC ĐÀI CỌC ĐỘC LẬP ĐƯỢC LIÊN KẾT BỞI DẦMTỚI SỰ PHÂN BỐ NỘI LỰC CỦA CÁC CỌC
http://vimaru.edu.vn/sites/default/f...%E1%BB%8Dc.pdf

2. PHÂN TÍCH MÓNG CỌC CHỊU TẢI TRỌNG NGANG VÀ KỸ THUẬT LẬP MÔ HÌNH TƯƠNG TÁC CỌC-ĐẤT PHI TUYẾN

https://hungkcct.files.wordpress.com...ngoc-thach.pdf
https://hungkcct.wordpress.com/2011/...tuy%e1%ba%bfn/

Có gì ko vừa lòng, thì nhẹ nhàn lên tiếng ! Tôi chỉ thêm cách mô phỏng mô hình siêu tĩnh cao cấp, Liên kết đài cọc có tương tác với nhiều tầng lớp đất đá. Tổ hợp Hệ thống Lực và mô men cho mỗi trường hợp khác nhau !!

Điều kiện để có kết quả khá đúng hơn TCVN (dịch dựa trên SNIP và GOST là kết quả gần đúngm khá an toàn, nhưng ko giải thích sâu cao làm gì )
- cậu em phagi có mô hình vật liệu cho địa chất chính xác, thông thạo căn cơ nhiều phần mềm mô phỏng và khấm khá tiếng Anh !

Nếu Gà không đủ trình, thì Sư Sỉ nhà ta cứ ồn ào hỏi xoáy, đáp xoay để đúng theo tầm mức: sự cố xãy ra lúc nào cũng theo quy định . Cuối cùng ACE chúng ta nóng máu mà vẫn đần, mãi mãi mất tin cậy ...

thay đổi nội dung bởi: umy, 27-10-2017 lúc 09:36 PM Lý do: chỉnh
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
anhductran (27-10-2017), detuphuho151 (28-10-2017), HuanXDCang (27-10-2017), milanodesire (28-10-2017), phagi (27-10-2017)
Unread 27-10-2017   #13
phagi
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Ðề: Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
Nếu thích cãi cọ, cãi cuội, cãi bựa thì nên xem thêm:

1. NGHIÊN CỨU ẢNH HƯỞNG CỦAVIỆC CHIA ĐÀI CỌC LIỀN KHỐI THÀNH CÁC ĐÀI CỌC ĐỘC LẬP ĐƯỢC LIÊN KẾT BỞI DẦMTỚI SỰ PHÂN BỐ NỘI LỰC CỦA CÁC CỌC
http://vimaru.edu.vn/sites/default/f...%E1%BB%8Dc.pdf

2. PHÂN TÍCH MÓNG CỌC CHỊU TẢI TRỌNG NGANG VÀ KỸ THUẬT LẬP MÔ HÌNH TƯƠNG TÁC CỌC-ĐẤT PHI TUYẾN

https://hungkcct.files.wordpress.com...ngoc-thach.pdf
https://hungkcct.wordpress.com/2011/...tuy%e1%ba%bfn/

Có gì ko vừa lòng, thì nhẹ nhàn lên tiếng ! Tôi chỉ thêm cách mô phỏng mô hình siêu tĩnh cao cấp, Liên kết đài cọc có tương tác với nhiều tầng lớp đất đá. Tổ hợp Hệ thống Lực và mô men cho mỗi trường hợp khác nhau !!

Điều kiện để có kết quả khá đúng hơn TCVN (dịch dựa trên SNIP và GOST là kết quả gần đúngm khá an toàn, nhưng ko giải thích sâu cao làm gì )
- cậu em phagi có mô hình vật liệu cho địa chất chính xác, thông thạo căn cơ nhiều phần mềm mô phỏng và khấm khá tiếng Anh !

Nếu Gà không đủ trình, thì Sư Sỉ nhà ta cứ ồn ào hỏi xoáy, đáp xoay để đúng theo tầm mức: sự cố xãy ra lúc nào cũng theo quy định . Cuối cùng ACE chúng ta nóng máu mà vẫn đần, mãi mãi mất tin cậy ...
Cảm ơn những tài liệu bác umy chia sẻ!

Đúng là những điều bác đề cập nhiều phần vượt tầm hiểu biết của em. Những vấn đề này chắc phải cần nghiên cứu dài.

Có thể em vẫn chưa hiểu hết. Nhưng em vẫn chưa thể giải quyết được vấn đề nêu ra ở #1. Về áp dụng hệ số độ tin cậy gama_k theo TCVN 10304:2014 trong trường hợp đài cọc băng hoặc bè. Hoặc các cọc trong đài như thế nào thì có thể gọi là 1 nhóm để áp dụng tiêu chuẩn.

thay đổi nội dung bởi: phagi, 27-10-2017 lúc 10:04 PM
Unread 27-10-2017   #14
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Trong topic nầy
Thảo luận về kết cấu móng turbine gió
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=414017

có vài TL khá liên quan đến móng đài cọc, có thể xem thêm cho biết.
(Nếu nhiều quá, hoặc không bổ ích thì vất đi !)

TCVN 10304:2014, chỉ định tổng thể cho nhiều trường hợp, nên chỉ qui tắc chung (gần đúng) có đủ an toàn. Nhưng ko thể giải thích cho mổi kết cấu khác biệt !

đài tròn, vuôn, chử nhật cạnh gần như nhau. Cọc trong đài chia đều khoãng, chiều dài gần bằng nhau và chịu lực tương đương nhau thì có thể gọi là 1 nhóm để áp dụng tiêu chuẩn.

Các trường hợp dài chử L, U , cọc cách khoãng khác nhau , dài ngắng xa nhau nhiều quá, thì phải mô phỏng tính toán theo FEM lại.

- Mỗi trường hợp kết cấu đặc biệt, khác biệt nhiều quá! cần mô phỏng tính toán sâu, gần đúng hơn. . Nên tìm phần mềm thích hợp nghiên cứu thêm

thay đổi nội dung bởi: umy, 27-10-2017 lúc 10:26 PM Lý do: chỉnh
The Following 2 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
HuanXDCang (27-10-2017), phagi (27-10-2017)
Unread 28-10-2017   #15
phagi
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Trích:
Trong topic nầy
Thảo luận về kết cấu móng turbine gió
http://www.ketcau.com/forum/showthread.php?p=414017

có vài TL khá liên quan đến móng đài cọc, có thể xem thêm cho biết.
(Nếu nhiều quá, hoặc không bổ ích thì vất đi !)

TCVN 10304:2014, chỉ định tổng thể cho nhiều trường hợp, nên chỉ qui tắc chung (gần đúng) có đủ an toàn. Nhưng ko thể giải thích cho mổi kết cấu khác biệt !

đài tròn, vuôn, chử nhật cạnh gần như nhau. Cọc trong đài chia đều khoãng, chiều dài gần bằng nhau và chịu lực tương đương nhau thì có thể gọi là 1 nhóm để áp dụng tiêu chuẩn.

Các trường hợp dài chử L, U , cọc cách khoãng khác nhau , dài ngắng xa nhau nhiều quá, thì phải mô phỏng tính toán theo FEM lại.

- Mỗi trường hợp kết cấu đặc biệt, khác biệt nhiều quá! cần mô phỏng tính toán sâu, gần đúng hơn. . Nên tìm phần mềm thích hợp nghiên cứu thêm
Dạ cảm ơn về kho tài liệu khổng lồ của bác chia sẻ! Em sẽ nghiên cứu, có thể em nghiên cứu cả đời cũng hông hết được

Cần thêm sự giúp đỡ của bác lần nữa!

1. Bác có thể cho em lời khuyên trong trường hợp phải bắt buộc nối móng như thế, thì em áp hệ số tin cậy 1.55 cho móng 12 cọc (theo đúng tiêu chuẩn) liệu có nguy hiểm quá hông? (TH2 của hình minh họa).

Các cọc có chiều dài như nhau, chịu tải tương đương, chỉ có vấn đề là 3 lực cột khá xa nhau, nếu có cọc bên chân cột này hỏng* thì cọc bên chân cột khác khó có thể share tải.

2. Em đề xuất kiểm tra các cọc có thể gọi là 1 nhóm bằng cách chỉ cho 1 lực cột tác dụng, kiểm tra mức độ đồng đều chịu lực của các cọc , tuy nhiên không thể biết mức độ nhỏ hơn bao nhiêu phần trăm thì coi như không thuộc nhóm. Bác cho xin em ý kiến.

Một lần nữa xin cảm ơn bác!
Attached Images
File Type: bmp Hinh minh hoa.bmp (162.7 KB, 14 lần tải)
Unread 28-10-2017   #16
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Nếu có nối móng (ko có khe) thì mô hình tổng thể tợ như dầm liên tục trên 3 gối. Móng không cứng tuyệt đối để xem là một khối !

Tác dụng ở mỗi chân cột chưa chắc là có lực nén (kéo) như nhau, Còn phần Mô men như thể nào ? như thể khó bảo là nhắm mắt theo một điều duy nhất của TC là 12 cộc thì hệ số Yk=1,55 được.

TC Không ghi nội suy và không có bài tính mô phỏng để so sánh, vì thế theo ngu ý có thể chấp nhận tính theo TH1 : Yk=1,75 (móng 4 cọc cho mỗi cột) an toàn hơn.
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
phagi (28-10-2017)
Unread 28-10-2017   #17
milanodesire
Thành viên mới

Sẵn bác phagi hỏi công thức 7.1.11 của TCVN10304:2014, em cũng có thắc mắc như sau, vì cùng công thức nên em không mở topic mới ạ:

Em thắc mắc cái hệ số 1.15 trong móng có nhiều cọc vì em lại đọc theo công thức của Converse-Labarre cho eta là hệ số nhóm cọc như sau:

Lấy ví dụ của bác phagi thì:
TH1: eta 1 = 1-xi {[(2-1)*2 + (2-1)*2]/4}/90 = 1-xi/90
TH2: eta 2 = 1-xi {[(6-1)*2 + (2-1)*6]/12}/90 = 1- 1.33xi/90
Cho là d/s = 1/3 => arctan (1/3) = 20.5 độ => eta 1 = 0.772 > eta 2 = 0.697. Tức là càng nhiều cọc thì lại không tăng mà còn giảm nữa.

Mong các bác giải thích giúp ạ! Em cảm ơn.
milanodesire vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to milanodesire For This Useful Post:
the546 (28-10-2017)
Unread 28-10-2017   #18
phagi
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi milanodesire View Post
Sẵn bác phagi hỏi công thức 7.1.11 của TCVN10304:2014, em cũng có thắc mắc như sau, vì cùng công thức nên em không mở topic mới ạ:

Em thắc mắc cái hệ số 1.15 trong móng có nhiều cọc vì em lại đọc theo công thức của Converse-Labarre cho eta là hệ số nhóm cọc như sau:

Cho là d/s = 1/3 => arctan (1/3) = 20.5 độ => eta 1 = 0.772 > eta 2 = 0.697. Tức là càng nhiều cọc thì lại không tăng mà còn giảm nữa.

1 cái là hệ số,1 cái là hệ số đk làm việc thì đâu cần phải so sánh nhé bạn.
Unread 28-10-2017   #19
the546
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi milanodesire View Post

Theo em nó giảm là do xét đến ma sát âm
the546 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 28-10-2017   #20
phagi
Thành viên mới

Default Ðề: Re: Hệ số tin cậy khi tính sức chịu tải cọc theo TCVN 10304:2014

Trích:
Nếu có nối móng (ko có khe) thì mô hình tổng thể tợ như dầm liên tục trên 3 gối. Móng không cứng tuyệt đối để xem là một khối !

Tác dụng ở mỗi chân cột chưa chắc là có lực nén (kéo) như nhau, Còn phần Mô men như thể nào ? như thể khó bảo là nhắm mắt theo một điều duy nhất của TC là 12 cộc thì hệ số Yk=1,55 được.

TC Không ghi nội suy và không có bài tính mô phỏng để so sánh, vì thế theo ngu ý có thể chấp nhận tính theo TH1 : Yk=1,75 (móng 4 cọc cho mỗi cột) an toàn hơn.
Thiệt lòng cảm ơn bác admin đã bỏ thời đọc, tìm tài liệu và trả lời giúp em.

Thế nhưng, cho đến giờ em vẫn chưa thể giải quyết được vấn đề nêu ở #1, và giải thich thêm ở #15.

Các tài liệu, vấn đề bác nói dường như hông liên quan đến hệ số độ tin cậy (có thể cao ý của bác em chưa hiểu tới, hoặc có thể bác chưa hiểu ý của em).

Thực tế đây là vấn đề tưởng như đơn giản, và kỹ sư kết cấu dường như ai cũng làm qua. ...

Sau tất cả, em vẫn chỉ có thể rút ra được là: (các bạn có cùng quan tâm có ý nào hay khác thì xin cho ý kiến)
- kỹ sư hãy tự chọn số gama_k và không nên giải thích (vì giải thích chỉ định tính,người ta hỏi lại là bó chiếu).
- hoặc là nhắm mắt làm theo 1 điều duy nhất của tiêu chuẩn (dễ giải thích, mặc dù thấy hông hợp lý). (đài 12 cọc như hình minh hoạ)

P/s: không bàn đến chuyện chủ đầu tư cho các tư vấn lấy FS=2 hay 2.5 cho tất cả cọc thì quá sướng rồi).

thay đổi nội dung bởi: phagi, 30-10-2017 lúc 05:23 PM
The Following User Says Thank You to phagi For This Useful Post:
detuphuho151 (28-10-2017)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài