máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Kiểm tra nội lực vòm - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Các phần mềm thiết kế kết cấu công trình > SAP, ETABS
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 16-05-2018   #1
lluongha
Thành viên mới

Default Kiểm tra nội lực vòm

Tình hình là em đang tính toán nội lực vòm hôm trước nhưng hiện nội lực của tải trọng bản thân cao quá không biết sai điểm nào mong mọi người chỉ dùm
File Kèm Theo
File Type: rar GKG.rar (467.4 KB, 53 lần tải)
lluongha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 16-05-2018   #2
chauhuynbin
Thành viên mới

Default Ðề: Kiểm tra nội lực vòm

Trích:
Nguyên văn bởi lluongha View Post
Tình hình là em đang tính toán nội lực vòm hôm trước nhưng hiện nội lực của tải trọng bản thân cao quá không biết sai điểm nào mong mọi người chỉ dùm
Em có 1 số ngu ý như sau bác ak:
- Nhìn vào Tải trọng bản thân của bác e thấy kết quả là không đúng chắc rồi. Nhưng nói thật để check mô hình của bác e cũng không biết sao. Thông thường kết cấu khung vòm bao gồm nút cầu e hay tính ra khoảng 40kg/m2 (diện tích mái cung).
+ Như của bác e tính sơ bộ diện tích mái cung cho 1 chân đỡ chính: 8.6m x 48 m x 1.3 (vồng cung lên) = 536.64 m2
+ Lực dọc cho max đi thì cũng cỡ: 536.64 x 40 kg/m2 / 2 = 10732 kgf = 107 kN
- Dựa vào mô hình của bác em thấy như thế này:
+ Nhịp 48m theo e thì không quá lớn, tại sao mình không làm khung kết cấu thép bình thường. Theo e nghĩ có khi lại tiết kiệm hơn đó bác. Do chi phí gia công chế tạo nút cầu giá cao hơn bình thường.
+ Nếu bác muốn làm vòm thì em cũng có 2 ý kiến:
- Sao bác không làm hết thanh dàn kín hết luôn bác, do e thấy bác chừa ra khoảng cách như vậy quá nhỏ thì chừa làm gì bác ạ.
- Nếu làm kết cấu kiểu như bác em thấy 1 số công trình làm, nhưng khoảng cách giữa các cụm rất lớn, lên đến 12~18m, thậm chí là 30m -> Giải pháp cho liên kết mái tone là làm các hệ dàn thép bình thường nối lại.

- Em có 1 mô hình nhà vòm 2 nhịp : 2 x 102.5m, nhưng tải trọng bản thân bao gồm nút cầu rất nhỏ: kết quả như file đính kèm

- Kết cấu của e cũng như hình đính kèm - e làm hệ giàn hết
chauhuynbin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to chauhuynbin For This Useful Post:
detuphuho151 (29-06-2018), vtthanyeu (16-05-2018)
Unread 17-05-2018   #3
chuongsds
Thành viên nhiệt huyết

chuongsds's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Quảng Nam

Trích:
Nguyên văn bởi hoanh View Post
Bạn bố trí thêm thanh giằng chéo trên mỗi tinh thể giàn sẽ làm cho mô hình đúng, lực dọc trong các thanh hợp lý.

Không biết mục đích của thanh giằng ngang màu xanh lá của bạn là gì?
Theo như comment của bạn chauhuynbin tại #2 thì hệ kết cấu mái vòm này không kinh tế trong trường hợp nhịp chỉ 48m, nên chủ thớt có thể thay đổi phương án thành các dầm thép tiền chế gia công kiểu vòm.
Còn nếu bạn phải chọn phương án dạng kết cấu giàn không gian dạng vòm này thì cần lưu ý thêm 1 số vấn đề sau:
- Tính toán ổn định tổng thể của hệ giàn ngoài mặt phẳng làm việc, nếu không bố trí các hệ giằng dọc nhà thì chiều dài tính toán ổn định ngoài là 48m (hơi dài) nên cân nhắc để bố trí tối ưu các hệ giàn giằng dọc nhà để giảm chiều dài tính toán ổn định này.
- Hệ cột - giàn đầu hồi nhà: trong trườn hợp gió đầu hồi ở các vùng gió lớn thì nên kiểm tra kĩ và bổ trí hệ khung cứng ở các nhịp đầu hồi này sao cho đảm bảo độ cứng.
- Gió cho trường hợp này nên tham khảo Mục 5, bảng 6 TCVN 2737-1995 về tải trọng gió cho khung vòm hoặc theo ASCE 07-10 cho trường hợp Arch Roof để có các hệ số tải trọng gió chính xác.

Do không có phần mềm sap cũng như không rành về sap lắm nên không góp ý nhiều về mô hình của bạn chủ thớp được.

Vài dòng.
Unread 17-05-2018   #4
lluongha
Thành viên mới

Cảm ơn mọi người đã góp ý cho em. Dàn em dang tính toán mô hình em lấy theo mô hình nhà vòm dài (kho dài của nhà máy xi măng )của TQ đã lắp dựng, Nếu bỏ phần tử membrane như bác hoanh nói thì tải trọng gió và hoạt tải ta phải tính toán để đặt vào từng nút như vậy có làm bài toán trở nên phức tạp lên ko ?bác hoanh có thể cho em xin file tinh đó để e tham khảo được ko ? về kết cẩu mái thì nhà chỉ có lợp tôn,
Unread 17-05-2018   #5
chuongsds
Thành viên nhiệt huyết

chuongsds's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi hoanh View Post
---> Tôi đang cố gắng xử lý và trả lời câu hỏi của bạn lluongha về lý do vì sao lực dọc trong thanh dàn với trường hợp tĩnh tải lại lớn một cách vô lý như vậy.

Tôi làm như sau:
- Rút gọn mô hình lại còn 2 bays.
- Xóa phần tử membrane, thực tế nó là tôn, quá mỏng, không nên đưa vào mô hình để chịu lực.
- Tạo thanh giằng chéo cho lớp dàn trên mái ở vị trí bay giữa.
- Run Analysis thôi.

Kết quả cho trường hợp tải trọng bản thân DEAD load case như sau:
Hệ khung như vậy chắc nhà này k còn là 40kg/m2 nữa mà chắc phải 400kg/m2.
Chủ thớt nên xem lại phương án kết cấu, bước khung của hệ giàn, kết cấu xà gồ hoặc hệ giàn đỡ mái tole kết hợp là hệ giằng dọc nhà...
Gửi mọi người 1 phương án báo giá mà mình từng làm 1 kho thang hệ kết cấu giàn 3D, nhịp 125m
File Kèm Theo
File Type: rar SPACE TRUSS-125M.rar (2.26 MB, 54 lần tải)
daikaphan (29-06-2018), lluongha (17-05-2018), monoclo (17-05-2018), nhat7h (18-05-2018), structural (17-05-2018)
Unread 17-05-2018   #6
structural
Thành viên tích cực

Trích:
Đoán là bạn đang thiết kế công trình cực kỳ đặc biệt nên thép mái lợp dày 47mm… , phải chăng đây là lý do nội lực lớn do trọng lượng bản thân?

Muốn đơn giản hóa gán lực bằng việc mô phỏng shell-thin và gán area forces thì phải xem việc mô phỏng nó có truyền lực đúng thực tế cấu tạo hay không (một phương, hai phương, tải nút...etc…)?

Lan man chút xíu là nghe đồn là cái quan tài (sarcophagus) để chôn vùi Chernobyl thì mái lợp cũng không dày tới cỡ đó đâu…
https://www.youtube.com/watch?v=dH1bv9fAxiY
https://chnpp.gov.ua/nbk_e/index.html

Cheers,
chuongsds (18-05-2018), detuphuho151 (29-06-2018), hoanh (17-05-2018), lluongha (17-05-2018), nhat7h (18-05-2018), umy (17-05-2018)
Unread 17-05-2018   #7
lluongha
Thành viên mới

Bác Hoanh có thể chia sẻ file tính sap2000 cho em và mọi người tham khảo được không ,mail của em la :tanhoangminhnb@gmail.com
Unread 17-05-2018   #8
monoclo
Thành viên

Trích:
Bác cho em xin file version cũ hơn duoc không, bác dùng bản cao quá em chỉ dùng ver 14 không xem được.

Nhân tiện kính nhờ các anh xem qua giúp dàn này, dạng giàn phẳng thôi, em đang nghi ngờ cái cấu tạo gối tựa chỗ dàn gác lên cột . Vì em vẫn đang học hỏi thêm nên tính toán cũng theo sách vở còn nhiều cái cấu tạo thi công thực tế chưa rành.

File Kèm Theo
File Type: zip KET CAU DAN THEP.zip (375.3 KB, 33 lần tải)
monoclo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to monoclo For This Useful Post:
detuphuho151 (29-06-2018), lluongha (17-05-2018), nhat7h (18-05-2018)
Unread 18-05-2018   #9
chuongsds
Thành viên nhiệt huyết

chuongsds's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi monoclo View Post
Bác cho em xin file version cũ hơn duoc không, bác dùng bản cao quá em chỉ dùng ver 14 không xem được.

Nhân tiện kính nhờ các anh xem qua giúp dàn này, dạng giàn phẳng thôi, em đang nghi ngờ cái cấu tạo gối tựa chỗ dàn gác lên cột . Vì em vẫn đang học hỏi thêm nên tính toán cũng theo sách vở còn nhiều cái cấu tạo thi công thực tế chưa rành.

Mình có tham khảo qua bv chi tiết liên kết tại vị trí đỉnh cột và hệ giàn của bạn, xin mạn phép góp ý 1 số điều sau:
i) Việc mô hình tính toán về liên kết ảnh hưởng đến bố tri cấu tạo chi tiết liên kết, nếu gán liên kết này ngàm thì cấu tạo của bạn là ổn, nếu gán là khớp thì nên xem lại.
Để cấu tạo và tính toán chi tiết liên kết trong kết cấu thép thì bạn nên tham khảo The Green Books của Viện kết cấu thép Anh chi tiết xem qua https://www.steelconstruction.info/The_Green_Books

ii) Lan man thêm về cấu tạo giàn thép thì trong trường hợp bạn đang triển khai thì tại vị trí Node trùng với vị trí gối liên kết là đã ổn, tuy nhiên nên chia các thanh giằng đứng (chéo) thành 2 loại, 1 là nối và vị trí node gồi (có kích thước lớn hơn) và các thanh giằng còn lại có tiết diện nhỏ hơn, vừa đúng với phân phối lực vừa tiết kiệm...

Vài dòng...
detuphuho151 (29-06-2018), monoclo (18-05-2018), nhat7h (18-05-2018), umy (20-05-2018)
Unread 01-07-2018   #10
mykey666
Thành viên

Tự nhiên tìm được trang web này hay hay có quá trời chi tiết liên kết KCT :http://www.starbuildings.com/rc_structural.html.

Nhân tiện mọi người chia sẻ quan điểm tính thanh giằng màu đỏ như trong hình đính kèm với! mình thay bằng thanh xà gồ được không? mình thấy rất nhiều nhà (ở nước ngoài) không làm thanh này. Thanks

(lấy hình của bác trên)
http://www.upsieutoc.com/image/4rXc91
mykey666 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to mykey666 For This Useful Post:
umy (01-07-2018)
Unread 02-07-2018   #11
chuongsds
Thành viên nhiệt huyết

chuongsds's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi mykey666 View Post
Nhân tiện mọi người chia sẻ quan điểm tính thanh giằng màu đỏ như trong hình đính kèm với! mình thay bằng thanh xà gồ được không? mình thấy rất nhiều nhà (ở nước ngoài) không làm thanh này. Thanks

(lấy hình của bác trên)
http://www.upsieutoc.com/image/4rXc91
- Về màu đỏ, khi thiết kế hệ dầm vị kèo (beam) trong khung không gian (space frame steel) thì vị trí các tay giằng xà gồ đó nhằm giữ ổn định tổng thể ngoài mặt phẳng của cánh dưới của dầm. Tại vị trí đó người ta thường cấu tạo là dùng thép góc V50 hoặc V75 tùy theo chiều cao dầm vị kèo.
Nhớ có lần anh Stuctural có trao đổi về vấn đề này trên diễn đàn để tìm cách tiết kiệm kiếm ít bia uống thì phải

- Về màu xanh, mình thử đoán mò, theo quan điểm tính toán khi dầm chịu uốn, trường hợp cánh chịu uốn sẽ gây ra hiện tượng oằn ngang khi đó sẽ tăng hệ số tính toán ổn định chịu uốn ngoài mặt phẳng của dầm, tiết diện của dầm sẽ lớn hơn. Khi đó kĩ sư thiết kế sẽ đưa ra phương án so sánh kinh tế giữa trường hợp tăng tiết diện dầm hoặc gia công hàn bản mã để bắt tay giằng V xà gồ, đối với các nước Âu châu việc nhân công giá cao so với chi phí thép thì có thể họ không làm mà tăng tiết diện cũng như các tiết diện kết cấu thép là thép hình đúc sẵn chứ không gia công kiểu tiền chế như Việt Nam đang làm hiện tại...

Vài dòng.
mykey666 (02-07-2018)
Unread 02-07-2018   #12
mykey666
Thành viên

Cám ơn bạn Chuongds, thanh V chống thì mình biết, ý mình hỏi là thanh hộp bắt trong bụng kèo ở các khoang giằng đó. Mình thấy nhiều nơi không dùng, mình thay nó bằng chính xà gồ phía trên được không?
mykey666 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài