máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
là sinh viên xây dựng Laptop hay desktop?? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Tâm sự của các sinh viên, bạn trẻ mới vào nghề
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 01-12-2010   #1
linhbkxd
Thành viên

Default là sinh viên xây dựng Laptop hay desktop??

Mọi người cho em hỏi hiện em đang là sinh viên năm 3 ngành xây dựng dân dụng và công nghiêp ở trường ĐH Bách Khoa, mới đc ba mẹ ngỏ ý cho tiền mua máy vi tính, em đang băn khoăn không biết nên mua laptop hay mua desktop. Em lên mạng tìm hiểu thì người ta cũng phân tích nhiều nhưng em vẫn đắn đo. Nên em muốn hỏi mấy anh có kinh nghiệm đi trước xem ngành xây dựng mình thì nên mua lap hay desk ? Vì gia đình em không phải là khá giả gì nên điều này rất quan trọng đối với em. Mong mọi người giúp đỡ. em xin cám ơn!
linhbkxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-12-2010   #2
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to arnold Send a message via Skype™ to arnold
Default Ðề: là sinh viên xây dựng Laptop hay desktop??

SV năm 3 thì cũng chỉ 2 năm nữa ra trường rồi. có cơ hội được tài trợ mua thì mua luôn lap em ạ. tiện cho công việc về sau (hay phải đi lại). trước anh làm 2 năm, tiền đủ (ko thừa ) để mua 1 con lap, thế là cắn răng mua, thế mà tiện luôn, rất hữu ích.Dân XD bốn bể là nhà, chả nhẽ cứ đóng thùng vác bộ máy tính đi ư?
arnold vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 8 Users Say Thank You to arnold For This Useful Post:
07xd.ktd (16-12-2010), hai_30ccd5 (02-12-2010), ks.thanhtan (01-12-2010), linhbkxd (01-12-2010), pvlcuong (04-12-2010), showhangdoc (01-12-2010), umy (01-12-2010), uythienkiem (23-05-2014)
Unread 01-12-2010   #3
sumiscute
Thành viên nhiệt huyết

sumiscute's Avatar

Nơi Cư Ngụ: TP.HCM

Trích:
Nguyên văn bởi linhbkxd View Post
Mọi người cho em hỏi hiện em đang là sinh viên năm 3 ngành xây dựng dân dụng và công nghiêp ở trường ĐH Bách Khoa, mới đc ba mẹ ngỏ ý cho tiền mua máy vi tính, em đang băn khoăn không biết nên mua laptop hay mua desktop. Em lên mạng tìm hiểu thì người ta cũng phân tích nhiều nhưng em vẫn đắn đo. Nên em muốn hỏi mấy anh có kinh nghiệm đi trước xem ngành xây dựng mình thì nên mua lap hay desk ? Vì gia đình em không phải là khá giả gì nên điều này rất quan trọng đối với em. Mong mọi người giúp đỡ. em xin cám ơn!
cố gắng mua 1 cái laptop đi bạn ah, bạn có thể mua theo hình thức trả góp cho sinh viên,bi giờ nhiều chổ bán trả góp cho sinh viên lắm.
máy khoảng 10tr là có thể dùng dc rùi (cấu hình hơi thấp tý). bạn có gắng mua khoảng 12-14tr j đó tùy theo hãng mà sẽ có máy theo ý bạn (vì 1 số hãng máy rẻ nên 13tr có cấu hình ok rùi). dân xd use nhìu phần mềm đồ họa và thiết kế nặng lắm nên cố gắng mua cấu hình cho phù hợp, chứ bạn mua về mà ko sử dụng cho học hành và công việc sau này thì tiếc lắm.
Thân!
p/s: khi nào chọn đc thì spam lại nha, (rửa tý ý mà,nếu ko laptop chạy ko ổn định đâu )
sumiscute vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to sumiscute For This Useful Post:
linhbkxd (01-12-2010), pvlcuong (04-12-2010)
Unread 01-12-2010   #4
nguyenquocai
Patient & Humble

nguyenquocai's Avatar

Nơi Cư Ngụ: quán trọ thế gian

Trích:
Nguyên văn bởi sumiscute View Post
cố gắng mua 1 cái laptop đi bạn ah, bạn có thể mua theo hình thức trả góp cho sinh viên,bi giờ nhiều chổ bán trả góp cho sinh viên lắm.
máy khoảng 10tr là có thể dùng dc rùi (cấu hình hơi thấp tý). bạn có gắng mua khoảng 12-14tr j đó tùy theo hãng mà sẽ có máy theo ý bạn (vì 1 số hãng máy rẻ nên 13tr có cấu hình ok rùi). dân xd use nhìu phần mềm đồ họa và thiết kế nặng lắm nên cố gắng mua cấu hình cho phù hợp, chứ bạn mua về mà ko sử dụng cho học hành và công việc sau này thì tiếc lắm.
Thân!
p/s: khi nào chọn đc thì spam lại nha, (rửa tý ý mà,nếu ko laptop chạy ko ổn định đâu )
em thấy không cần máy bàn là ok rồi.
bac sumis này không được nha.sao lại bắt người ta rữa!!! không tốt đâu..(khi nào đi nhớ rũ thêm em nhé.)
The Following User Says Thank You to nguyenquocai For This Useful Post:
linhbkxd (01-12-2010)
Unread 01-12-2010   #5
doitruong10
Thành viên nhiệt huyết

doitruong10's Avatar

Theo mình nếu bác là game thủ thì mua desktop còn là dân học hành thì mua Laptop tiện hơn. Vì sinh viên thấy hay khoái cái khoản game lắm. Nhưng bạn nên mua Laptop sau này tiện cho đi làm hơn. Nhớ đợt đầu đi làm phải làm hồ sơ thằng giám đốc bắt mình chở xe máy cả bộ desktop từ hà nội đi bắc nính nghĩ mà cực. Đi mà nước mắt cứ dào ra hiii
07xd.ktd (16-12-2010), linhbkxd (01-12-2010), pvlcuong (04-12-2010)
Unread 01-12-2010   #6
linhbkxd
Thành viên

cám ơn mọi người nhiều. Nhưng hiện tại chắc nhà em chưa đủ tiền mua lap nên em định mua desk rồi khi nào đi làm có tiền mua lap cũng đc. Em chỉ sợ đi làm kém quá không kiếm đủ tiền thôi T T. Hiện em đang đi dạy thêm, hay đợi thêm 1 thời gian nữa kiếm đủ tiền rồi mua lap luôn lúc đó có trễ quá không ạ? vì giờ cần xài máy cho nhiều thứ rồi mà em thì toàn xài ké bạn thôi. bất tiện lắm ạ.
Unread 01-12-2010   #7
doitruong10
Thành viên nhiệt huyết

doitruong10's Avatar

mua trả góp. có rất nhiều kiểu trả góp. có kiểu lúc đầu chỉ cần trả mấy triệu thôi còn rồi trả theo các tháng mỗi tháng bao nhiêu đó
Unread 01-12-2010   #8
sumiscute
Thành viên nhiệt huyết

sumiscute's Avatar

Trích:
cám ơn mọi người nhiều. Nhưng hiện tại chắc nhà em chưa đủ tiền mua lap nên em định mua desk rồi khi nào đi làm có tiền mua lap cũng đc. Em chỉ sợ đi làm kém quá không kiếm đủ tiền thôi T T. Hiện em đang đi dạy thêm, hay đợi thêm 1 thời gian nữa kiếm đủ tiền rồi mua lap luôn lúc đó có trễ quá không ạ? vì giờ cần xài máy cho nhiều thứ rồi mà em thì toàn xài ké bạn thôi. bất tiện lắm ạ.
Uh, laptop thì có điều kiện thì nên mua,còn ko thì mình mua desktop, vì sau này mình đi làm cũng cần mà. chứ hok lẽ bây giớ ko đủ tiến mua lap mà cứ mua bằng đc thì khổ cha mẹ thôi. bây giờ bạn mua desk rùi khi ra trường nhượng lại cho e út, hay là để ở nhà luyện game, tiện wa đi chứ.
chúc bạn học tốt!
The Following User Says Thank You to sumiscute For This Useful Post:
linhbkxd (01-12-2010)
Unread 01-12-2010   #9
hieule
Thành viên mới

năm 3 rồi, bạn cố gắng mua lap mà dùng, bj mua desk sau này bạn sẽ thấy phí. nếu có hậu sinh nào đằng sau thì ko sao, mình ko dùng xả ra cho nó.còn ko thì, khi đi làm bán chẳng được nhiêu mà dùng thì quá cực.
Nói gần nhất là quãng sinh viên hiện tại của bạn. Bạn tính xiền điện 1 con desk và 1 con lap cái nào hơn. Mấy nữa ngồi làm đồ án cả đêm thì :-ss . Thỉnh thoảng về nhà mang con lap về còn làm đc vc, sau đi làm cũng tiện
hieule vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to hieule For This Useful Post:
linhbkxd (01-12-2010)
Unread 01-12-2010   #10
linhbkxd
Thành viên

vì em không có em út j nên chắc em sẽ mua 1 cai lap rẻ rẻ thôi. vì ban đầu em chưa rõ là mình cần cái lap ở điểm j nhưng bây giờ thì em đã hiểu. đành tích cóp vậy. dạy thêm lương chả là bao T T.
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU!!!!
Unread 01-12-2010   #11
olympico2005
Thành viên mới

Trích:
vì em không có em út j nên chắc em sẽ mua 1 cai lap rẻ rẻ thôi. vì ban đầu em chưa rõ là mình cần cái lap ở điểm j nhưng bây giờ thì em đã hiểu. đành tích cóp vậy. dạy thêm lương chả là bao T T.
CÁM ƠN MỌI NGƯỜI NHIỀU!!!!
Mua lap tiện không chỉ sau này di làm đâu. Khi làm đồ án sợ nhất là cái cúp điện. Việc lưu dữ liệu thì không nói rồi, còn nữa là có thể đem lap đến nơi có điện mà làm. Mình có khi ngồi cả ngày trong quán cafe để làm với mấy thằng bạn, trưa cử một thằng đi mua cơm. Về quê có thể mang máy về nhà mà làm đồ án. Bây h bạn có thể còn rãnh nên chưa thấy sự cần thiết lắm. Nhưng đến khi làm đồ án tốt nghiệp thì bạn phải cần đến lap đấy.

Sau này đi làm , có tiền thì nên mua thêm cái máy bàn, chạy ổn định, màn hình to, tuổi thọ cao. Lap bạn mua bây giờ thì tới khi đi làm một 2 năm nữa thì chỉ còn là cái ổ chứa dữ liệu thôi.
olympico2005 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-12-2010   #12
meomeo101010
Thành viên mới

Khuyên bạn : Chỉ mua những thứ mà mình cần ,đừng mua những thứ mà mình thích ,bạn mới là SV năm 3 thì chỉ nên mua máy bàn thôi ,vừa đủ tiền và mua xong sinh hoạt vẫn thoải mái đỡ phải vay mượn khổ sở ,bố mẹ đỡ lo thêm gánh nặng
2 năm nữa thì con laptop của bạn đã lỗi thời và Pin thì nhờn rồi có dùng cũng chả tốt nữa ,Có khi đi làm lại ít khi đụng chạm đến máy tính nếu ko đi theo ngành thiết kế ,có chăng chỉ dùng đến excell để lập bảng khối lượng...máy để mốc du chơi điện tử
meomeo101010 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-12-2010   #13
langlungcu
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: lớn lên ở một địa phương anh dũng chống giặc ngoại xâm

Trích:
Mua máy bàn :
Máy bàn có ưu điểm hơn hẳn máy tích xách tay về mọi mặt
+ Tốc độ nhanh, dung lượng lớn, thao tác dễ , chơi điện tử tốt , vẽ và tính toán nhanh.
+ Đi làm việc đỡ phải đem máy đi , đỡ lằng nhằng.
+ Khi có việc người dùng máy tính xác tay hay bị giao cho những việc lặt vặt, vớ vẩn và phải làm gấp , Chứ không có thì :" tối em đem về làm , bh không có máy "
Đối với 1 công ty xây dựng theo tôi chỉ cần 3 con máy xách tay là ok lắm rồi : 1 con công trường , 1 con để ở công ty, 1 con dân tk đem đi
Chứ chẳng ai dùng máy tính xác tay mà làm việc hiệu quả được.
................................................
Còn việc đi xa thì bạn yên tâm đi , nếu bạn làm tốt thì khi bạn đến đâu, người ta cũng phải cấp cho mình 1 con máy ngon để bạn làm việc, bạn chỉ cần post cái quan trọng lên mạng hay cầm thêm cái USB đi là đủ.

thay đổi nội dung bởi: langlungcu, 01-12-2010 lúc 03:48 PM
langlungcu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to langlungcu For This Useful Post:
07xd.ktd (16-12-2010)
Unread 01-12-2010   #14
sumiscute
Thành viên nhiệt huyết

sumiscute's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi langlungcu View Post
Mua máy bàn :
+ Tốc độ nhanh, dung lượng lớn, thao tác dễ , chơi điện tử tốt , vẽ và tính toán nhanh.
hic..hic. đến h mình mới bit thì ra máy bàn có nhìu "ưu điểm" vượt trội so với laptop như vậy. chắc đi đổi lại máy wa,
Unread 01-12-2010   #15
tranboy
Thành viên mới

Theo mình bạn nên mua laptop, bây giờ giá cũng phải chăng, dưới 12triệu xài cũng khá tốt rồi
tranboy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-12-2010   #16
arnold
Nhà nông

arnold's Avatar

Send a message via Yahoo to arnold Send a message via Skype™ to arnold

Trích:
Nguyên văn bởi langlungcu View Post
Mua máy bàn :
+ Đi làm việc đỡ phải đem máy đi , đỡ lằng nhằng.
+ Khi có việc người dùng máy tính xác tay hay bị giao cho những việc lặt vặt, vớ vẩn và phải làm gấp , Chứ không có thì :" tối em đem về làm , bh không có máy "
Đối với 1 công ty xây dựng theo tôi chỉ cần 3 con máy xách tay là ok lắm rồi : 1 con công trường , 1 con để ở công ty, 1 con dân tk đem đi
Chứ chẳng ai dùng máy tính xác tay mà làm việc hiệu quả được.
................................................
Còn việc đi xa thì bạn yên tâm đi , nếu bạn làm tốt thì khi bạn đến đâu, người ta cũng phải cấp cho mình 1 con máy ngon để bạn làm việc, bạn chỉ cần post cái quan trọng lên mạng hay cầm thêm cái USB đi là đủ.
Nếu bảo máy bàn thao tác dễ hơn cũng ko đúng . Ví dụ tớ làm máy lap quen rồi, toàn ngồi thiết kế trên máy lap ở nhà. Bàn làm việc có mỗi con lap với con chuột, diện tích và không gian còn lại để sách vở, tài liệu, rất tiện dụng, mà lại đỡ tỏa nhiệt nhiều trong phòng làm việc => cái này rất hữu ích vào mùa hè .
Khi đi làm đâu phải bạn cứ phải mang máy đi đi về về làm gì cho khổ, vì cty sẽ cấp cho bạn 1 máy bàn rồi. Cũng ko lo sếp bảo : "mày có lap thì mang về" hay "mày ko có lap thì tao cho nghỉ" , như nhau cả thôi, việc đến tay là phải làm cho xong.
Đi công tác thì ít cty có máy lap cho bạn lắm, toàn tự mang máy cá nhân đi thôi, nếu có thì lại 1 con máy bàn, to uỵch, bạn thích thế nào
bạn cần xem lại dòng chữ màu đỏ đó
arnold vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to arnold For This Useful Post:
umy (01-12-2010)
Unread 01-12-2010   #17
dangdauda
Thành viên mới

lap đi bạn ơi, sinh viên hay học nhóm, làm đồ án, có gì đem đi qua nhà bạn làm chung cũng được, với lại lap ít tốn điện hơn nhiều, nhiều cái lợi mà destop ko thể nào sánh được
dangdauda vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-12-2010   #18
tuanlt
Thành viên nhiệt huyết

Mỗi cái đều có thế mạnh riêng của nó tùy mục đích sử dụng chứ. Ví dụ:
-Đi công tác, ra công trường hay trình diễn cho khách hàng xem phối cảnh công trình: Laptop quá tuyệt, gọn nhẹ đỡ tiền in.
- Ngồi vẽ CAD, tính dự toán (gõ số liên tục, dùng bàn phím thường xuyên) e cái bàn phím bé tẹo của Laptop sẽ yếu thế hơn cái bàn phím to của Desktop. Lúc này cần phải kiếm thêm cái bàn phím cắm ngoài cho Laptop thì "mần" mới nhanh được.
Nói chung có tiền thì nên mua Laptop, các khó khăn vụn vặt của nó như thao tác trên bàn phím không thoải mái lắm...đều khắc phục được.
tuanlt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 01-12-2010   #19
linhbkxd
Thành viên

huhu!!! mấy anh làm em phân vân quá. h không biết làm sao đây nữa. (. như anh olympico2005 nói thì lap chỉ có tuổi thọ 2 năm vậy thôi ạ? em thấy mấy đứa bạn em tụi nó toàn mua lap thôi. cũng có thằng mua từ năm 1 mà bây h vẫn xài tốt mà anh. em không biết nếu h em mua lap rồi thì đến khi ra trường rồi nó có còn có làm việc tốt không? chỉ sợ lúc đó nó cũ quá rồi và cấu hình không còn tốt nữa. làm việc không đc ngon nữa.
Unread 02-12-2010   #20
ilove_pl
Thành viên rất tích cực

ilove_pl's Avatar

mua lap đi bạn, tiền có đắt hơn 1 chút nhưng mà là tiền nào của nấy, khi làm đồ án mình mang đi mang lại đc, rất tiện dụng
nên chọn loại core 2 duo của Intel, ram 1-2gb gì đó, có delicated phim lẻcard, wifi, trọng lượng nhẹ thôi là okie

thay đổi nội dung bởi: ilove_pl, 02-12-2010 lúc 04:21 AM
ilove_pl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ilove_pl For This Useful Post:
vinh555 (13-11-2013)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài