máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Thành lập 1 cty xây dựng trong tương lai? - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Tâm sự của các sinh viên, bạn trẻ mới vào nghề
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời
Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Unread 23-02-2008   #1
Ambitionor
Thành viên mới

Question Thành lập 1 cty xây dựng trong tương lai?

Em đã tốt nghiệp 1 chuyên ngành ko liên quan tẹo gì đến ngành xây dựng cả, nhưng xây dựng luôn là đam mê của em.
Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm để thành lập 1 công ty xây dựng chuyên về nhận thầu.
Kế hoạch này em định xây dựng lâu dài có thể mất vài năm, hiện tại em có mấy thằng bạn chuyên ngành về xây dựng dân dụng và trang trí nội thất. Và em định hợp tác với tụi nó.
Vậy bác nào có kinh nghiệm share cho em với nhé.
Cảm ơn các bác !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Ambitionor vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to Ambitionor For This Useful Post:
Pdtuanctt (31-12-2009), tuandeptrai (23-10-2011)
Unread 23-02-2008   #2
Loc_86
Thành viên mới

Default Ðề: Em muốn thành lập 1 cty xây dựng trong tương lai. Nhờ các bác chỉ giáo em với.

hahahahah xin chao ong ban dong nghiep to cung muon mo nhu cau nhunh to gio van nhu cau thoi bac bao co... tu van cho bon em voi
Loc_86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Loc_86 For This Useful Post:
Pdtuanctt (31-12-2009)
Unread 23-02-2008   #3
Ambitionor
Thành viên mới

Default Ðề: Em muốn thành lập 1 cty xây dựng trong tương lai. Nhờ các bác chỉ giáo em với.

Xin chao Loc_86
Cau co fai la Gia Loc hoc khoa trang tri noi that DH Mo Hn ko
Ambitionor vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Ambitionor For This Useful Post:
Pdtuanctt (31-12-2009)
Unread 24-02-2008   #4
Loc_86
Thành viên mới

tui ko phai la gia loc cua ban dau nguoi anh em a
Unread 27-02-2008   #5
binhminh142
Thành viên nhiệt huyết

binhminh142's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh City
Cool Ðề: Em muốn thành lập 1 cty xây dựng trong tương lai. Nhờ các bác chỉ giáo em với.

Công ty của bạn muốn lập theo mình là rất đơn giản. Đăng ký kinh doanh theo ngành nghề mà pháp luật không cấm là được , ngoài ra yêu cầu vốn pháp định tối thiểu là 200t là được rồi ( Nhưng cái này tùy vào quy mô công ty ).Quan trọng là bạn phát triển công ty ra sao , làm thế nào để duy trì và phát huy cao nhất, nói chung cũng không đơn giản. Mình nghĩ không nhất thiết phải học xây dựng mới làm được xây dựng, chỉ cần có đầu óc quản lý là được. Bạn có thể thuê Kỹ Sư làm việc cho mình !
Pdtuanctt (31-12-2009), tucdrom (02-08-2011)
Unread 01-03-2008   #6
Loc_86
Thành viên mới

anh binhminh oi em nghi 200t lam sao ma du duoc a , von dieu le?
Unread 01-03-2008   #7
binhminh142
Thành viên nhiệt huyết

binhminh142's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh City
Cool Ðề: Em muốn thành lập 1 cty xây dựng trong tương lai. Nhờ các bác chỉ giáo em với.

Trích:
Nguyên văn bởi Loc_86
anh binhminh oi em nghi 200t lam sao ma du duoc a , von dieu le?
Vốn đủ 200 T là vốn pháp định bạn phải kê khai , còn vốn điều lệ là vốn của công ty , mình cần phải biết bạn lập công ty theo hình thức nào. Công ty TNHH hay cổ phần , hay liên doanh. Nói chung muốn lập công ty XD ,bạn nên tham khảo nhiều sách về các luật ( luật doanh nghiệp , luật đấu thầu , thuế....), trong đó quyển luật doanh nghiệp có thể trả lời cho bạn ở câu hỏi này.
Pdtuanctt (31-12-2009)
Unread 06-08-2010   #8
vutiep0503
Thành viên mới

Sao bạn đặt vấn đề đó với chuyên gia kinh tế nhỉ. Đặt ra dự án phân tích các khả năng, rủi ro....
vutiep0503 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 20-09-2010   #9
lamanhlinhdl
Thành viên

Các bác có kinh nghiệm có thể tư vấn chút cho em đi em cũng rất quan tâm đến vấn đề này em xin chân thành cảm ơn các bác
lamanhlinhdl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 21-09-2010   #10
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Nguyên văn bởi binhminh142 View Post
Công ty của bạn muốn lập theo mình là rất đơn giản. Đăng ký kinh doanh theo ngành nghề mà pháp luật không cấm là được , ngoài ra yêu cầu vốn pháp định tối thiểu là 200t là được rồi ( Nhưng cái này tùy vào quy mô công ty ).Quan trọng là bạn phát triển công ty ra sao , làm thế nào để duy trì và phát huy cao nhất, nói chung cũng không đơn giản. Mình nghĩ không nhất thiết phải học xây dựng mới làm được xây dựng, chỉ cần có đầu óc quản lý là được. Bạn có thể thuê Kỹ Sư làm việc cho mình !
Theo quy định hiện hành, ngành xây dựng không phải là ngành có yêu cầu vốn pháp định. Ngành xây dựng chỉ cần vốn điều lệ và vốn này là doanh nghiệp tự khai, tự chịu. Tuy nhiên, nếu thành lập công ty có chức năng thiết kế hay giám sát thì sẽ là ngành có điều kiện, tức phải có chứng chỉ hành nghề tương ứng.

Theo tui, các bạn trẻ có thể định hướng trong tương lai gần thành lập công ty, điều này là phù hợp với khuynh hướng chung hiện nay và nên khuyến khích. Tuy nhiên, do đặc thù nghề nghiệp, nghề thiết kế hoặc thi công, giám sát xây dựng đòi hỏi sự tích lũy kinh nghiệm và mối quan hệ và chịu sự rủi ro nhiều hơn so với nhiều ngành kinh doanh khác (không dễ như các nghề bán hàng, với khách hàng là người tiêu dùng phổ thông, như mấy tấm gương lập nghiệp trên báo). Và nếu làm thi công còn phải có vốn nữa, nếu không chỉ làm một công trình, không đòi được tiền, không phát triển được mối quan hệ thì cụt luôn đấy.
Nên tốt nhất, các chú hãy tìm một môi trường phù hợp, một công ty xây dựng nào đó và làm việc một thời gian, sau 5 năm hãy tính tiếp.

Nếu là người không học xây dựng, thì phải có căn bản về các mối quan hệ có thể để thiết lập ABC, sau đó thuê dân xây dựng làm, tất nhiên bản lĩnh và nỗ lực để thành công phải nhiều hơn. Quản lý kỹ sư hay thợ hồ đều khó hơn nhiều lần so với việc quản lý mấy nhân viên bán hàng.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 9 Users Say Thank You to XUAN THUY For This Useful Post:
07xd.ktd (16-12-2010), chotlut (23-11-2015), Dongcb (07-05-2015), Ga_pro (02-08-2011), ngoctuan1988 (08-12-2010), nguyen.tanan (07-01-2012), quyenxd (29-09-2010), tuandeptrai (23-10-2011), tuanlt (08-12-2010)
Unread 29-09-2010   #11
quyenxd
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Theo quy định hiện hành, ngành xây dựng không phải là ngành có yêu cầu vốn pháp định. Ngành xây dựng chỉ cần vốn điều lệ và vốn này là doanh nghiệp tự khai, tự chịu. Tuy nhiên, nếu thành lập công ty có chức năng thiết kế hay giám sát thì sẽ là ngành có điều kiện, tức phải có chứng chỉ hành nghề tương ứng.

Theo tui, các bạn trẻ có thể định hướng trong tương lai gần thành lập công ty, điều này là phù hợp với khuynh hướng chung hiện nay và nên khuyến khích. Tuy nhiên, do đặc thù nghề nghiệp, nghề thiết kế hoặc thi công, giám sát xây dựng đòi hỏi sự tích lũy kinh nghiệm và mối quan hệ và chịu sự rủi ro nhiều hơn so với nhiều ngành kinh doanh khác (không dễ như các nghề bán hàng, với khách hàng là người tiêu dùng phổ thông, như mấy tấm gương lập nghiệp trên báo). Và nếu làm thi công còn phải có vốn nữa, nếu không chỉ làm một công trình, không đòi được tiền, không phát triển được mối quan hệ thì cụt luôn đấy.
Nên tốt nhất, các chú hãy tìm một môi trường phù hợp, một công ty xây dựng nào đó và làm việc một thời gian, sau 5 năm hãy tính tiếp.

Nếu là người không học xây dựng, thì phải có căn bản về các mối quan hệ có thể để thiết lập ABC, sau đó thuê dân xây dựng làm, tất nhiên bản lĩnh và nỗ lực để thành công phải nhiều hơn. Quản lý kỹ sư hay thợ hồ đều khó hơn nhiều lần so với việc quản lý mấy nhân viên bán hàng.
dong chi noi rat chi ly
quyenxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 29-09-2010   #12
toan.xd
Thành viên

mình góp ý chút :nếu bạn đã có sự hợp tác với các bạn của bạn như vậy thì ban đầu theo mình nghĩ ko nên đăng ký thành lập công ty vội,nhóm bạn cứ dựa vào quan hệ ban đầu mà phát triển từ từ để xoay vòng vốn mình tự có đã,sau đó mới thành lập công ty.
chúc bạn thành công!
toan.xd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 05-10-2010   #13
davidhien
Thành viên rất tích cực

davidhien's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bình Tân - TPHCM
Send a message via Yahoo to davidhien Send a message via Skype™ to davidhien

- Bạn lên Sở KHĐT Tỉnh hay TP bạn dang ở yêu cầu họ bán cho 1 bộ hồ sơ và hường dẫn thành lập cty theo mô hình bạn muốn kinh doanh Trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên, 2 thành viên trở lên hay cổ phần.
- Sau khi bạn lập hồ sơ xong đem lên nộp, nếu trong ngành kinh doanh của bạn thuộc loại kinh doanh có điều kiện thì họ yêu cầu bạn bổ xung chứng chỉ hành nghề (của bạn hoặc của thành viên cty).
- Còn về vố điều lệ thì tối thiểu là 200t (tự khai tự chịu theo % góp vốn của thành viên).
- Nếu bạn muốn sau này tham gia đấu thầu các công trình của nhà nước thì vốn điều lệ từ 2 tỷ trở lên.
- Nếu muốn xin cả nghề kinh doanh bất động sản thì phải có vốn pháp định từ 6 tỷ trở lên, (cái này rất quan trọng nó là vốn có thực của bạn).
Nói chung thành lập công ty rất đơn giản, cơ chế 1 của nên việc xin phép kd, và mã số thuế tại sở KHĐT hết.
Đôi lời góp ý, chúc bạn thành công!!!

thay đổi nội dung bởi: davidhien, 05-10-2010 lúc 11:49 AM
davidhien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 5 Users Say Thank You to davidhien For This Useful Post:
chotlut (23-11-2015), DMC (05-10-2010), tuandeptrai (23-10-2011), tuanlt (11-12-2010), tungxdaa (21-11-2010)
Unread 05-10-2010   #14
Asimax.vn
Thành viên mới

Asimax.vn's Avatar

Thành lập thì đơn giản. Cái khó là hoạt động như thế nào bạn ạ.
Website: Dogoviet.net - Kientrucvn.net - Asimax.vn
Asimax.vn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 12-11-2010   #15
anh_bo_cau
Thành viên mới

anh_bo_cau's Avatar

cố gắng sẽ thành công.
anh_bo_cau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 08-12-2010   #16
TUANPR
Thành viên mới

TUANPR's Avatar

minh có ý kiến:
theo tôi trước tiên nếu vốn ít bạn ko cần phải lập cty vội.bạn có thể đi từng bước.ban đầu có thể đi nhận thầu (pải có mối quan hệ) và thuê người làm cho mình,ban đầu bạn chỉ có thể làm thầu B' thui.sau đó phát dần.nếu làm theo cách này bạn ko cần có vồn nhiều.
TUANPR vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to TUANPR For This Useful Post:
letoanxd (14-08-2011)
Unread 08-12-2010   #17
ttdatct
Thành viên mới

Thành lập công ty riêng cho mình là mơ ước của mọi người. Thành lập công ty không phải là vấn đề, mà vấn đề là tạo nó ra thì phải nuôi cho nó sống, sống khõe và phát triển một cách bền vững. Để lấy được hợp đồng với Chủ đầu tư không phải là dễ dàng, bạn phải có một quyền lực nhất định ở "sân nhà" để có thể lấy được công trình. Chứ tự nhiên mở công ty ra không có công trình đâu mà làm. Chúc bạn may mắn .... Ambitionor
ttdatct vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 08-12-2010   #18
amosis
Thành viên tích cực

amosis's Avatar

Send a message via Yahoo to amosis
Default Re: Em muốn thành lập 1 cty xây dựng trong tương lai. Nhờ các bác chỉ giáo em với.

Đầu tiên và quan trọng nhất đối vớu Công ty Xây dựng ngoài vốn tự có ra thì đó là có mối quan hệ(tôt)với bên A(Chủ đầu tư) mà mình nghĩ cái này chắc các bạn mới ra trường còn thiếu, Chứ không phải là thành lập Công ty theo hình thức nào mà là kiếm việc như thế nào,....Công ty có làm ăn và phát triển được không (nếu các bạn có ô to thì vấn đề trên chỉ còn là chuyện nhỏ), đây chỉ là ngu ý của mình chúc bạn khỏe, thành đạt./.
amosis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 11-12-2010   #19
xgroupjsc
Banned

Việc mở một công ty đảm bảo hoạt động tốt đem lại lợi nhuận tối thiểu ở mức thu nhập có thể chấp nhận (để duy trì và phát triển) trong lĩnh vực Xây dựng đòi hỏi bạn phải có một kế hoạch rất chi tiết và cụ thể:
+ Kế hoạch tài chính.
+ Kế hoạch kinh doanh, tiếp thị.
+ Kế hoạch nhân sự, tổ chức.
+ Kế hoạch hành chính
....
Nói chung nếu bạn có quan hệ tốt đảm bảo công việc thường xuyên hoặc tài chính để đầu tư vào cơ sở vật chất và quan hệ thì dễ dàng hơn, nếu đi lên từ tay trắng thì đòi hỏi bạn phải là người có tố chất và tài năng thật sự! Bạn nên học hỏi những công ty đi trước hoạt động trong lĩnh vực của mình!
xgroupjsc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Unread 13-12-2010   #20
namnghinruoi
Thành viên tích cực

Nơi Cư Ngụ: Tân Phú - Tp.HCM

Chào các Bạn!
Vấn đề mở 1 Cty thì rất dễ! bạn có thể nhờ 1 đơn vị tư vấn về Luật làm (quảng cáo đầy trên các báo-giá bèo)
nhưng vấn đề Cty hoạt động ntn mới là quan trọng. Từ nguồn việc ở đâu ra, quan hệ của bạn ntn để mang việc về Cty, kinh phí ban đầu để triển khai Ctrình đầu tiên ntn...?
Ở đâu thì tôi k biết nhưng trong ngành XD ở VN, cái chính mà tôi thấy quan trọng nhất là mối quan hệ xã hội của bạn, bạn có quen thân những người để giới thiệu CT cho bạn không, còn bạn nên quên chuyện bạn sẽ đấu thầu công khai để mang CT về đi nhé! rất khó đấy!
Nếu bạn là người sống ở miền Nam thì có thể liên lạc với tôi: tôi và bạn bàn luận xem như thành viên của forum này thôi, nếu có thể hợp tác thì hợp tác. Tôi mạng phép trên forum này để tạo 1 liên kết vậy!!!!!!
namnghinruoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to namnghinruoi For This Useful Post:
huuhungbkdn (14-06-2015), manu xd (02-08-2011), quangminh.ce (02-08-2011), sonxd2003 (16-12-2010)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài