máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tính toán xoắn của cầu dầm hộp thép liên hợp - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ CÁC CÔNG TRÌNH GIAO THÔNG (CẦU, HẦM, ĐƯỜNG ...) > Công trình cầu
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-10-2013   #1
chucnt198
Thành viên mới

Question Tính toán xoắn của cầu dầm hộp thép liên hợp

Chào các thầy, cô và các bạn.
Hiện nay,mình đang nghiên cứu về dầm hộp thép liên hợp bản BTCT.
Mình muốn kiểm tra xoắn...và sử dụng lý thuyết thanh thành mỏng.
Mọi người có tài liệu về thanh thành mỏng hay hướng giải quyết xoắn của dầm hộp thép liên hợp thì chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn!
chucnt198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to chucnt198 For This Useful Post:
mrdam (21-08-2017), nguyenbac_cd (05-10-2013)
Old 07-10-2013   #2
chubadunga2
Thành viên tích cực

Default Ðề: Tính toán xoắn của cầu dầm hộp thép liên hợp

Tính xoắn ít được chú ý lắm bên cầu bt vì các dầm thông thường thì ko cần kiểm toán xoắn. bạn tính bằng tay rồi mô hình nó bằng phần mềm sau đó đặt tải lệch tâm nhất có thể về một phía của hộp sẽ gây mô men xoắn lơn nhất và duyệt xem thế nào
umy (18-08-2017)
Old 07-10-2013   #3
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi chucnt198 View Post
Chào các thầy, cô và các bạn.
Hiện nay,mình đang nghiên cứu về dầm hộp thép liên hợp bản BTCT.
Mình muốn kiểm tra xoắn...và sử dụng lý thuyết thanh thành mỏng.
Mọi người có tài liệu về thanh thành mỏng hay hướng giải quyết xoắn của dầm hộp thép liên hợp thì chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn!
nghiên cứu kiểu gì mà căn bản xoắn cho dầm hộp không biết ? Thêm môt SV-GTVT "đầu ngành" nữa rồi . Chắc là ĐH quá nổi tiếng, nên thầy không có dạy cho mà cũng không chỉ TL đấy hả

Học lại căn bản của Saint Venant Torsion, Tự gõ tìm trong mạng đi !

1- Mặt cắt dầm của cầu thường là hình hộp.

2- Măt cắt dầm cầu thường liên hợp thép và BTCT, tính độ thành mõng lý tưởng Theo tỹ lệ E-modul, chiều dầy

thí dụ:

măt Thép t1=20mm, E-steel = 210000 N/mm²
Lớp BTCT bên trên t2= 280mm , E-BTCT = 30000 N/mm²
Liên hơp bằng đinh Stud, dính chặt

chiều dầy lý tưởng t = t1 + t2*(E-BTCT/E-steel) =20+40 = 60 mm
Tính tiếp với E-steel

3-Nhiều hộp dán lại nhau là hệ siêu tĩnh.

Mấy thứ nầy mà không nắm vửng, thì sau nầy ra KS cũng tìm việc khác để bán buôn thôi. Đáng tiếc lắm.

PS:
cậu chucnt198 làm ơn tìm sách của thầy nguyenviettrung xem thử, biết đâu tìm thấy tiểu đề Tính toán xoắn của cầu dầm hộp !

Thử làm bài tập mẩu quăng lên đây, sẻ được ném đá cho sáng trí ra !!

thay đổi nội dung bởi: umy, 07-10-2013 lúc 04:40 PM Lý do: Cho thí dụ và Thêm PS
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-10-2013   #4
chucnt198
Thành viên mới

Cảm ơn bạn Umy. Những kiến thức bạn Umy chia sẻ mình nắm khá rõ rồi. Bạn có nghĩ đến trường hợp Oằn khi uốn xoắn k?Vấn đề mình cần qtam, giải quyết bài toán bằng lý thuyết thanh thành mỏng....cảm ơn mọi ng quan tâm và đưa các ý kiến cá nhân của mình. Thanks
chucnt198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-10-2013   #5
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Cảm ơn bạn Umy. Những kiến thức bạn Umy chia sẻ mình nắm khá rõ rồi. Bạn có nghĩ đến trường hợp Oằn khi uốn xoắn k?Vấn đề mình cần qtam, giải quyết bài toán bằng lý thuyết thanh thành mỏng....cảm ơn mọi ng quan tâm và đưa các ý kiến cá nhân của mình. Thanks

lại không thành thật khi bảo là nắm khá rõ ! , Thử làm bài tập mẩu quăng lên đây.
Ghi như các cán bộ tôi đã gặp !! , chán thật, không rành mà cứ bảo là biết. Cần nghiên cứu, và qtam mãi ... thổi phòng lên quá. .

Muốn kiểm tra xoắn, thêm trường hợp Oằn ...và sử dụng lý thuyết thanh thành mỏng. Nếu không biết tìm Theo công thức Saint Venant về Torsion >> Thì hảy xem lý thuyết tâm vỏ (Shell) mà làm !
Thêm vào phần tính với phương pháp p-Delta có được chuyễn vị lớn.

Nhưng lớp BTCT liên hợp bên trên, quá dầy phải dùng Solid !, các điễm nối bằng đinh (Studs) là những lò xo Shear phi tuyến.

Trong Dđ đã có vài bạn thử tính với phần tử hữu hạn rồi, Luận văn Th.S, TS ... Bài giải tạm được, vẫn chưa hoàn hảo !

Cậu chucnt198 giải quyết được bài toán xoắn, Oằn nầy bằng lý thuyết nổi ! thì tôi nhận cậu là bạn được , mà thầy của cậu cũng phải bái cậu làm sư !

Biết tự tìm, và đọc TL ngoại ngữ thì mới mong thật sự nắm được căn bản, Chứ kêu gọi "bạn bè" vào chỉ bảo thêm gì nữa đây

thay đổi nội dung bởi: umy, 07-10-2013 lúc 10:14 PM
Old 07-10-2013   #6
phongc2
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Bác xem lại cách xưng hô chút nhé. Bác Umy đã cao tuổi rồi, anh em trong diễn đàn đều kính trọng bác về tuổi tác và trình độ, cũng như lòng nhiệt tình với lớp trẻ vô dụng anh em mình.
P/S: Em góp ý với bác, không có ý gì khác
phongc2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-08-2017   #7
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Tính toán xoắn của cầu dầm hộp thép liên hợp

Trích:
Nguyên văn bởi chubadunga2 View Post
Tính xoắn ít được chú ý lắm bên cầu bt vì các dầm thông thường thì ko cần kiểm toán xoắn. bạn tính bằng tay rồi mô hình nó bằng phần mềm sau đó đặt tải lệch tâm nhất có thể về một phía của hộp sẽ gây mô men xoắn lơn nhất và duyệt xem thế nào
Đúng rồi, chỉ cần thử chất tãi một bên phía lằng: lệch tâm nhất là có xoắn ngay.

nhắn @ bạn chucnt198 !!
Đọc Sách và Vào Web của thầy Nguyễn Viết Trung. TL có đủ tất cả, tiếng Việt lẫn tiếng Anh. Đừng phụ lòng các tiền bối để tâm sức chỉ dạy.
http://ctgttp.edu.free.fr/TRUNGWEB/T...eu%20chuan.htm
Cầu thép hộp thì nhớ kiễm chuyễn vị khi bị Oằn, thành mỏng >> phải kiễm Ổn định cho Shell buckling.
Cầu BTCT, thì phần thanh thép đút vào phải có chịu ứng suất cắt (shear stress) do xoắn torsion gây ra.

Học và hành sao cho chuẩn để xứng danh KS ! Chứ dốt mà dùng mềm để thay xám thì nguy hiểm cho tập thể lắm.

thay đổi nội dung bởi: umy, 18-08-2017 lúc 08:01 PM Lý do: chỉnh thêm
The Following 4 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
detuphuho151 (29-06-2018), Ngocsonuct (09-07-2018), ThanhCauVom (16-07-2018), vuongtuni (19-08-2017)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài