máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Nứt tường! - Page 6 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > QUẢN LÝ CHẤT LƯỢNG CÔNG TRÌNH > Các sự cố công trình xây dựng, các bài học cần rút kinh nghiệm
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-10-2014   #101
Loc.hutech
Thành viên rất tích cực

Loc.hutech's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HUTECH
Send a message via Yahoo to Loc.hutech Send a message via Skype™ to Loc.hutech
Default Ðề: Nứt tường!

chưa biết chắc là nứt tường (nứt gạch) hay là nứt lớp vữa trát bên ngoài... có khi lớp vữa tô dày quá cũng gây nứt.
Mong bạn cho xin vài cái ảnh,để xem ngõ ngách của vị trí nứt đã. rồi Mọi người mới có thể đưa ra nhận định.
Thân
Old 20-10-2014   #102
minhboss
Thành viên

minhboss's Avatar

Mong bác làm móng bè có gia cố cọc tre, khung BTCT thì không đáng ngại. Địa chất, địa tầng không ai nói giỏi, nói trước được điều gì chắc chắn cả (trừ thánh chém) nên việc lún lệch nhỏ do hoạt động địa chất, địa tầng là không tránh khỏi và cũng không biết khi nào nó diễn ra, lớn hay nhỏ (chỉ lạo trừ đến mức tối đa bằng công tác khảo sát và đưa ra phương án KC phù hợp).
Nhà bác xây cũng được 6 tháng rồi, tải trọng công trình tác dụng lên nền địa chất gây lún lệnh nhỏ và gây nứt (nhẹ thì nứt vữa, nặng hơn thì nứt tường, còn xấu nữa thì nứt KC) là việc khó tránh khỏi.
Theo mình nhìn vết nứt như bác chụp thì có lẽ không phải là nứt vữa đơn thuần (nứt vữa thường nhỏ, ngang, có thể nhiều nhưng không thành hệ thống phát triển nhiều xuất phát từ 1 điểm như ảnh chụp), vì khi làm nhiều công trình công cộng mình biết vết nứt do vữa không phát trển và có hình dạng như vậy. Công trình công cộng xây trát còn không kỹ bằng công trình nhà dân mà khi hết bảo hành mình đi kiểm tra lại tường cũng không nứt như vậy.
minhboss vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to minhboss For This Useful Post:
detuphuho151 (31-05-2017), ve_dau_92 (06-12-2014)
Old 04-11-2014   #103
trungkienact
Thành viên mới

Tôi nghĩ không phải do tường Trát dày đâu. Bác HongCong nói có ý đúng. Theo mình thì nguyên nhân:
- Do ở mình thi công thường trát bằng cát đen (Chỉ dùng để san nền) nên hàm lượng sét cao.
- Ở VN khí hậu khô hanh (đặc biệt về mùa hè, thu, đông), mà thợ thì toàn trát ép (vào vữa ướt xong vào vữa khô và xoa mặt luôn) nên lớp vữa trát không đủ điều kiện bảo dưỡng, dẫn đến chất lượng không đạt.
đây cũng là bài học xâu sắc cho kỹ thuật thi công công trình trong công việc giám sát công tác trát là phải bảo dưỡng khi tường trát hoàn thiện.
trungkienact vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-11-2014   #104
hoangvanthe
Thành viên mới

e có ý kiến ạ: đây không phải vết nứt do kết cấu vì dầm nhà bác không bị nứt, vết nứt lại phát triển cả theo chều ngang. theo bác nói e nghĩ chỉ có 2 nguyên nhân:
1.chiều dầy lớp trát, độ sạch của cát.
2.xem lại loại bột bả và chiều dày lớp bả. Nếu bả dầy quá cũng bị nứt đấy ạ.
hoangvanthe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 30-05-2017   #105
chanzhen79
Thành viên mới

Các anh cho em ké với ạ. Em làm nhà cấp 4, nóc 5.5m, phía trước 4.3m, phía sau cũng vậy. Nhà xây tường đơn, hai bên là nhà 2 tầng kiên cố. Nhà mới xây chưa vào ở, sơn xong khoảng 1 tuần (em không bả mà chỉ sơn 2 lớp lót và 2 lớp màu), bây giờ em thấy một vết nứt ngang trên cao, cách nóc khoảng 1m. Vết nứt vừa phát hiện chỉ nhỏ như sợi chỉ và dài khoảng 4.5m nứt qua cả cái trụ bổ. Em lo và buồn não nề, tại sao nó lại nứt trên cao thế chứ. Các bác tư vấn giúp em ạ, em mù tịt, chỉ biết google và tìm ra các bác.
chanzhen79 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-06-2017   #106
phanba.vp
Thành viên mới

Default Re: Nứt tường!

Theo em là bác nên chụp ảnh rồi đưa lên mọi người sẽ dễ bắt bệnh hơn và tư vấn cho bác cách chữa.
phanba.vp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to phanba.vp For This Useful Post:
chanzhen79 (01-06-2017)
Old 01-06-2017   #107
chanzhen79
Thành viên mới

Dạ ảnh đây ạ.
Attached Images
File Type: jpg IMAG5317.jpg (840.7 KB, 36 lần tải)
File Type: jpg IMAG5320.jpg (1.14 MB, 29 lần tải)
File Type: jpg IMAG5322.jpg (951.0 KB, 29 lần tải)
Old 05-06-2017   #108
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng

Trích:
Nguyên văn bởi chanzhen79 View Post
Các anh cho em ké với ạ. Em làm nhà cấp 4, nóc 5.5m, phía trước 4.3m, phía sau cũng vậy. Nhà xây tường đơn, hai bên là nhà 2 tầng kiên cố. Nhà mới xây chưa vào ở, sơn xong khoảng 1 tuần (em không bả mà chỉ sơn 2 lớp lót và 2 lớp màu), bây giờ em thấy một vết nứt ngang trên cao, cách nóc khoảng 1m. Vết nứt vừa phát hiện chỉ nhỏ như sợi chỉ và dài khoảng 4.5m nứt qua cả cái trụ bổ. Em lo và buồn não nề, tại sao nó lại nứt trên cao thế chứ. Các bác tư vấn giúp em ạ, em mù tịt, chỉ biết google và tìm ra các bác.
Vết nứt tường của bạn hiện nay là nhỏ, không ngại lắm. Bạn nên tiến hành theo dõi vết nứt một thời gian nữa xem sao. Để theo dõi vết nứt thì bạn lấy cái bút chỉ đánh dấu điểm đầu và cuối của vết nứt, bên cạnh điểm đánh dấu thì bạn ghi ngày tháng lúc đánh dấu. Sau một thời gian (1 tuần đo q lần) nếu không thấy vết nứt phát triển ...dài ra và rộng hơn thì lấy xi măng trắng trộn với bột bả bịt lại vết nứt. Nếu thấy nó phát triển thì cứ từ từ để cho nó phát triển đến khi nào nó ...chán thì nó sẽ dừng.

Không đáng ngại lắm đâu. Đừng quá lo lắng vì nhà của bạn có 1 tầng tải trọng không lớn.

Có diễn biến gì thì lại lên đây hỏi tiếp nhé. Chúc bạn thành công.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 7 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
chanzhen79 (06-06-2017), chitbk17 (26-03-2018), detuphuho151 (24-03-2018), phanba.vp (05-06-2017), tranthi (05-06-2017), vucaoanh29 (26-03-2018), _BuiCongTu_ (06-06-2017)
Old 06-06-2017   #109
chanzhen79
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Vết nứt tường của bạn hiện nay là nhỏ, không ngại lắm. Bạn nên tiến hành theo dõi vết nứt một thời gian nữa xem sao. Để theo dõi vết nứt thì bạn lấy cái bút chỉ đánh dấu điểm đầu và cuối của vết nứt, bên cạnh điểm đánh dấu thì bạn ghi ngày tháng lúc đánh dấu. Sau một thời gian (1 tuần đo q lần) nếu không thấy vết nứt phát triển ...dài ra và rộng hơn thì lấy xi măng trắng trộn với bột bả bịt lại vết nứt. Nếu thấy nó phát triển thì cứ từ từ để cho nó phát triển đến khi nào nó ...chán thì nó sẽ dừng.

Không đáng ngại lắm đâu. Đừng quá lo lắng vì nhà của bạn có 1 tầng tải trọng không lớn.

Có diễn biến gì thì lại lên đây hỏi tiếp nhé. Chúc bạn thành công.
Vâng cảm ơn bác đã chỉ dẫn tận tình ạ. Thôi em cứ tạm yên tâm như vậy. Cảm ơn các bác nhiều.
Old 07-06-2017   #110
chanzhen79
Thành viên mới

Tình hình là sau đợt nắng hanh thì đêm qua và ngày hôm nay trời đổ mưa, em phát hiện bức tường đối diện lại bị một vết nứt dọc từ trên xuống. Vết nứt xuất phát từ xà mái rộng khoảng 2mm và hẹp dần xuống dưới, kết thúc cách sàn khoảng 50cm. Bây giờ mới thấy nghèo và tiết kiệm nó khổ vậy, làm nhà xong mà trong lòng luôn bất an, mất ăn mất ngủ. Em gửi ảnh để các bác nghiên cứu và tư vấn giúp
Attached Images
File Type: jpg IMAG5374.jpg (772.6 KB, 23 lần tải)
File Type: jpg IMAG5375_1_1.jpg (217.9 KB, 19 lần tải)
Old 24-03-2018   #111
myhan
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi chanzhen79 View Post
Tình hình là sau đợt nắng hanh thì đêm qua và ngày hôm nay trời đổ mưa, em phát hiện bức tường đối diện lại bị một vết nứt dọc từ trên xuống. Vết nứt xuất phát từ xà mái rộng khoảng 2mm và hẹp dần xuống dưới, kết thúc cách sàn khoảng 50cm. Bây giờ mới thấy nghèo và tiết kiệm nó khổ vậy, làm nhà xong mà trong lòng luôn bất an, mất ăn mất ngủ. Em gửi ảnh để các bác nghiên cứu và tư vấn giúp
Lúc thi công trát, Bác có dùng lưới trám, lưới trát tường không?

https://vattuxd.com/luoi-trat-tuong-6x12-10x20-10x10
myhan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài