máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Bài báo của em trên Elsevier! - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THƯ VIỆN CÁC CÔNG TRÌNH NGHIÊN CỨU CỦA KẾT CẤU SƯ > Các bài viết, bài báo, Nghiên cứu Khoa học, Tiểu luận ...
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-07-2012   #1
lchhung
Thành viên

Talking Bài báo của em trên Elsevier!

Kính gửi cả nhà bài báo em vừa đăng trên Elsevier.

http://www.sciencedirect.com/science...29801812001989

https://rapidshare.com/files/1022894...lay__2012_.pdf

thay đổi nội dung bởi: lchhung, 04-07-2012 lúc 01:02 PM
lchhung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 6 Users Say Thank You to lchhung For This Useful Post:
huan_maidn (03-08-2015), nguyencongoanh (05-07-2012), quangtuan27 (02-07-2015), toanDF (04-07-2012), wasabi (04-07-2012), Đinh Mỹ Hạnh (04-07-2012)
Old 04-07-2012   #2
toanDF
Administrator

toanDF's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bên bờ ao nhà mình
Default Ðề: Bài báo của em trên Elsevier

Trích:
Nguyên văn bởi lchhung View Post
Kính gửi cả nhà bài báo em vừa đăng trên Elsevier.

http://www.sciencedirect.com/science...29801812001989
[/url]
Hi Dr. lchhung, tớ có vài ý hỏi nhỏ:

- Giá bài báo 31.5$ thì khó mua đấy nhỉ ^^; vui lòng cho tớ bản full qua mail đc k?
- Tớ thấy trong Bình Thuận đã làm nhiều tua-bin điện gió; hình như toàn là móng nặng, sao k áp dụng cái móng bucket của bạn cho ngon?
- Phần mềm bạn dùng để phân tích là gì vậy?

thanks

* sửa: oao, hỏi khi chưa thấy cái link rapidshare

thay đổi nội dung bởi: toanDF, 04-07-2012 lúc 01:10 PM
toanDF vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-07-2012   #3
Đinh Mỹ Hạnh
Moderator

Đinh Mỹ Hạnh's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to Đinh Mỹ Hạnh Send a message via Skype™ to Đinh Mỹ Hạnh

Phần mềm anh lchhung dùng để phân tích là ABAQUS thì phải ạ.
Old 04-07-2012   #4
lchhung
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi toanDF View Post
Hi Dr. lchhung, tớ có vài ý hỏi nhỏ:

- Giá bài báo 31.5$ thì khó mua đấy nhỉ ^^; vui lòng cho tớ bản full qua mail đc k?
- Tớ thấy trong Bình Thuận đã làm nhiều tua-bin điện gió; hình như toàn là móng nặng, sao k áp dụng cái móng bucket của bạn cho ngon?
- Phần mềm bạn dùng để phân tích là gì vậy?

thanks

* sửa: oao, hỏi khi chưa thấy cái link rapidshare
Hi anh ToanDF,

Em nghĩ, chắc là trong Bình Thuận làm điện gió trên bờ (Onshore) nên thiết kế móng nặng anh ạ.

Bày này của em là chỉ thuần về mô phỏng, và bằng phần mềm ABAQUS ạ .
Old 05-07-2012   #5
toanDF
Administrator

toanDF's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Bên bờ ao nhà mình

Trích:
Hi anh ToanDF,

Em nghĩ, chắc là trong Bình Thuận làm điện gió trên bờ (Onshore) nên thiết kế móng nặng anh ạ.

Bày này của em là chỉ thuần về mô phỏng, và bằng phần mềm ABAQUS ạ .
tHẾ cái của lchhung là Offshore hay sao? Vui lòng tóm tắt lại cái bài báo của bạn bằng TV đc k?

Với lại, bạn có k.no làm k/c móng cột điện cao thế k (Foundations for Transmission Line Towers) ?

Thank you
lchhung (06-07-2012)
Old 05-07-2012   #6
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang
Default Ðề: Bài báo của em trên Elsevier!

Cái loại móng mà anh lchhung nghiên cứu là móng giông giống kiểu móng giếng chìm, nó có nắp bên trên để người ta hạ móng bằng cách hút nước ra khỏi cái bucket, việc hút nước sẽ tạo chênh lệch áp lực để ấn móng xuống, do đó nó phù hợp với điều kiện offshore. Nó lợi hơn móng giếng thông thường là tận dụng cả sức chịu tải từ phần đất bên trong móng.

Công nghệ móng này cũng khá mới nên trong sách các giáo khoa ít đề cập.

ps: móng này nên gọi tiếng Việt như thế nào hả anh lchhung? Trước tôi có dịch là móng cốc nhưng thấy lăn tăn quá .
lchhung (06-07-2012), toanDF (05-07-2012)
Old 06-07-2012   #7
lchhung
Thành viên

Xin lỗi các anh vì bây giờ em mới gửi được bài do em pót mãi không được.

Trích:
Nguyên văn bởi toanDF View Post
tHẾ cái của lchhung là Offshore hay sao? Vui lòng tóm tắt lại cái bài báo của bạn bằng TV đc k?

Với lại, bạn có k.no làm k/c móng cột điện cao thế k (Foundations for Transmission Line Towers) ?

Thank you
Vâng, cái móng trong bài này của em là sử dụng cho các công trình ngoài biển (offshore).

Bài báo này em sử dụng FEM để khảo sát ứng xử của móng dưới tác dụng của lực ngang và lực đứng, từ đó phát triển được hai công thức để tính sức chịu tải ngang và đứng cho loại móng này trong đất sét. Để phát triển hai công thức này, em đã sử dụng một số đề xuất của các nghiên cứu trước cho móng cọc trong đất sét như đã trình bày trong bài báo.

Một điểm rất thú vị là ứng xử của móng này dưới tác dụng của tải trọng ngang rất tương đương với loại cọc ngắn (short pile).

Để làm móng này cho cột điện cao thế thì cần có thêm các nghiên cứu nữa, do vậy em cũng ko chắc chắn là có phù hợp hay không.

Trích:
Nguyên văn bởi wasabi View Post
Cái loại móng mà anh lchhung nghiên cứu là móng giông giống kiểu móng giếng chìm, nó có nắp bên trên để người ta hạ móng bằng cách hút nước ra khỏi cái bucket, việc hút nước sẽ tạo chênh lệch áp lực để ấn móng xuống, do đó nó phù hợp với điều kiện offshore. Nó lợi hơn móng giếng thông thường là tận dụng cả sức chịu tải từ phần đất bên trong móng.

Công nghệ móng này cũng khá mới nên trong sách các giáo khoa ít đề cập.

ps: móng này nên gọi tiếng Việt như thế nào hả anh lchhung? Trước tôi có dịch là móng cốc nhưng thấy lăn tăn quá .
Đúng như bác Wassabi thảo luận, móng này được hạ thông thừong theo hai giai đoạn (1) là dưới tác dụng của tải trọng móng, móng sẽ đc hạ xuống đến một độ sâu nào đó, và (2) giai đoạn hai là hút nước bên trong móng ra, tạo sự chênh áp giữa nắp của móng và bên trong móng. Do đó, móng sẽ từ từ được ấn xuống.

Vì loại móng này có kích thước tương đối lớn ( đường kính cỡ tầm 10m trở lên), cho nên trong điều kiện đất sét, móng sẽ làm việc gần như trong điều kiện ko thoát nước, do vậy toàn bộ phần đất bên trong móng kết hợp với móng sẽ hoạt động như một "rigid" foundation do ko có sự thay đổi về thể tích của đất. Và do suction pressure sẽ được huy động bên trong móng trong quá trình móng làm việc, do đó moment bearing sẽ rất là cao so với các loại móng khác.

Vì em không có kinh nghiệm trong việc thiết kế loại này ở Việt Nam nên cũng chưa biết dịch kiểu gì cho chuẩn. Tên tiếng Anh là Suction Bucket Foundation/Suction foundation...vv, và em hay gọi tắt là Bucket Foundation hay Bucket Pile.
The Following 2 Users Say Thank You to lchhung For This Useful Post:
toanDF (07-07-2012), wasabi (06-07-2012)
Old 06-07-2012   #8
huyhiep
Super Moderator

Vì chưa có tên Việt thì các bác cứ suy nghĩ và đặt đi , giống như người châu Âu đầu tiên nhìn thấy con chuột túi ấy; miễn là các kỹ sư- sinh viên ở nhà được cập nhật và hiểu cái mới; thế là mừng lắm rồi đó .
huyhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-07-2012   #9
nguyentrongquan
Thành viên rất tích cực

nguyentrongquan's Avatar

Send a message via ICQ to nguyentrongquan Send a message via Yahoo to nguyentrongquan

Loại móng của bạn sử dụng cho Tubin điện gió rất tốt, đây là một hướng gợi ý để các nhà đầu tư điện gió vùng biển. Từ trước tới nay tôi chỉ biết dự án đầu tư điện gió ở đất liền, đã có ai làm cái so sánh giữa thằng làm trong đất liền và thằng làm ở biển chưa nhỉ?

nguyentrongquan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to nguyentrongquan For This Useful Post:
toanDF (07-07-2012)
Old 06-07-2012   #10
lchhung
Thành viên

Trích:
Nguyên văn bởi nguyentrongquan View Post
Loại móng của bạn sử dụng cho Tubin điện gió rất tốt, đây là một hướng gợi ý để các nhà đầu tư điện gió vùng biển. Từ trước tới nay tôi chỉ biết dự án đầu tư điện gió ở đất liền, đã có ai làm cái so sánh giữa thằng làm trong đất liền và thằng làm ở biển chưa nhỉ?
Đây là một hướng rất hay. Nước ta có diện tích biển rất lớn, rất là phù hợp để xây dựng các windfarm ngoài biển. Hy vọng trong tương lai các nghiên cứu và xây dựng về điện gió ngoài biển (nguồn năng lượng vô tận) sẽ phổ biến ở Việt Nam. Và trước mắt có thể phục vụ ở các hải đảo xa xôi như Trường Sa, vừa có điện cho các Chiến sĩ Hải quân dùng vừa khẳng định chủ quyền biển
The Following 2 Users Say Thank You to lchhung For This Useful Post:
toanDF (07-07-2012), wasabi (06-07-2012)
Old 06-07-2012   #11
wasabi
Super Moderator

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang

Trích:
Vì em không có kinh nghiệm trong việc thiết kế loại này ở Việt Nam nên cũng chưa biết dịch kiểu gì cho chuẩn. Tên tiếng Anh là Suction Bucket Foundation/Suction foundation...vv, và em hay gọi tắt là Bucket Foundation hay Bucket Pile.
vậy anh lchhung có trách nhiệm tìm tên gọi tiếng Việt cho cái loại móng mà anh nghiên cứu rồi, ko biết ở nhà ta bên Dầu khí đã làm chưa và gọi thế nào, nhưng chắc về mặt học thuật thì anh lchhung là người đi đầu về nghiên cứu loại cọc này

riêng gọi là 'bucket pile' tôi thấy không ổn, vì cả bucket hay pile có vai trò ngang nhau trong mô tả hình dạng móng.

trước tôi còn dịch là móng giếng hút, móng giếng mút, móng gầu mút... anh lchhung có thể tham khảo. Chả biết có trùng với loại móng nào bên xây dựng đã gọi chưa vì tôi chỉ học nền móng nửa mùa
lchhung (09-07-2012), toanDF (07-07-2012)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài