máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Nhật ký luận văn... - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > SINH HOẠT VĂN HÓA, VĂN NGHỆ, DU LỊCH, THỂ THAO, GÓC GIẢI TRÍ,... > Vui chơi - giải trí > Góc Cafe
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-08-2014   #1
atomdie
Thành viên rất tích cực

Default Nhật ký luận văn...

Chào các bác, các anh các chị, cũng như các bạn sinh viên...Ngồi buồn buồn chả có gì làm vì làm mãi chả ra, ngồi viết vài dòng buôn dưa với mọi người, hi vọng mọi người đừng ném đá..

Em cứ viết theo dòng thời gian, từ ngày em đi làm, cách em chọn đề tài đến bây giờ, đang bế tắc...

1. Ngày đầu đi làm
Chuyên ngành của em là đập, các loại công trình liên quan đến nước..Ngày đầu đi làm, sau vài ngày triển khai lưới thép em được chuyển qua tính kết cấu..Cái công trình đầu tiên là kết cấu đập tràn. Mấy bác đừng cười, lại thầm nghĩ, có gì đâu, có mỗi cái tường dựng lên, cho cái lực vào là xong..

Cái tràn của em được mấy ông chuyên gia nước ngoài tính rồi, công việc của em là tính sao hco nó giống mấy ông đó, có cả động đất tạp phế lù theo phổ các kiểu..Và e dùng Sap2000..

Thời gian này em luyện được skill đọc tài liệu từ Anh đến Việt, đến cả Tàu, ngồi lì từ sáng đến tối..mà ứ cần tiền. Ngồi gán từng lực cho từng cục solid..tính từng mass theo công thức gì gì cho từng nút khi tính đến động đất, nghĩ lại thôi mà em thấy nản..Sau đợt này là em theo học bác umy, chuyển qua hẳn Ansys..

2. Chọn đề tài
trong đập bê tông, phụ lục bắt buộc là phân tích ứng suất biến dạng + tính ổn định. Thường thì 2 công việc này được thực hiện riêng biệt
_ Kiểm tra ổn định bằng tay, excel, phần mềm nào đó
_ Tính ứng suất bằng Sap, Ansys, hoặc bất kỳ cái gì có thể dùng được..

Có một cái lực nó hơi đặc biệt là áp lực đẩy ngược, phát sinh do dòng thấm. Gán cái áp lực này trực tiếp vào đáy đập nếu coi như đập là cục bê tông, không có thấm gì hết...

Điều này khi dùng phần mềm, nếu không có phần tử tiếp xúc => gán vào đáy đập nó lại gán vào nền 1 lực nữa...

Ý tưởng của em là: Coi đập là thấm => tính thấm => ra một đống kết quả..Dùng kết quả này tính ổn định trượt các kiểu .. Mà đời nó không như mơ

thay đổi nội dung bởi: atomdie, 02-08-2014 lúc 08:38 PM
atomdie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to atomdie For This Useful Post:
umy (02-08-2014)
Old 02-08-2014   #2
atomdie
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Nhật ký luận văn...

Xí chỗ viết sau, nếu các bác quan tâm không thì em drop
atomdie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2014   #3
quanchua
Banned

Nơi Cư Ngụ: Thái Nguyên
Send a message via Yahoo to quanchua Send a message via Skype™ to quanchua

bị thích cái câu "đời không như là mơ " của thớt đắng cả lòng
quanchua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2014   #4
linhwru
Moderator

linhwru's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Undefine

Trích:
Nguyên văn bởi atomdie View Post
Chào các bác, các anh các chị, cũng như các bạn sinh viên...Ngồi buồn buồn chả có gì làm vì làm mãi chả ra, ngồi viết vài dòng buôn dưa với mọi người, hi vọng mọi người đừng ném đá..

Em cứ viết theo dòng thời gian, từ ngày em đi làm, cách em chọn đề tài đến bây giờ, đang bế tắc...

1. Ngày đầu đi làm
Chuyên ngành của em là đập, các loại công trình liên quan đến nước..Ngày đầu đi làm, sau vài ngày triển khai lưới thép em được chuyển qua tính kết cấu..Cái công trình đầu tiên là kết cấu đập tràn. Mấy bác đừng cười, lại thầm nghĩ, có gì đâu, có mỗi cái tường dựng lên, cho cái lực vào là xong..

Cái tràn của em được mấy ông chuyên gia nước ngoài tính rồi, công việc của em là tính sao hco nó giống mấy ông đó, có cả động đất tạp phế lù theo phổ các kiểu..Và e dùng Sap2000..

Thời gian này em luyện được skill đọc tài liệu từ Anh đến Việt, đến cả Tàu, ngồi lì từ sáng đến tối..mà ứ cần tiền. Ngồi gán từng lực cho từng cục solid..tính từng mass theo công thức gì gì cho từng nút khi tính đến động đất, nghĩ lại thôi mà em thấy nản..Sau đợt này là em theo học bác umy, chuyển qua hẳn Ansys..

2. Chọn đề tài
trong đập bê tông, phụ lục bắt buộc là phân tích ứng suất biến dạng + tính ổn định. Thường thì 2 công việc này được thực hiện riêng biệt
_ Kiểm tra ổn định bằng tay, excel, phần mềm nào đó
_ Tính ứng suất bằng Sap, Ansys, hoặc bất kỳ cái gì có thể dùng được..

Có một cái lực nó hơi đặc biệt là áp lực đẩy ngược, phát sinh do dòng thấm. Gán cái áp lực này trực tiếp vào đáy đập nếu coi như đập là cục bê tông, không có thấm gì hết...

Điều này khi dùng phần mềm, nếu không có phần tử tiếp xúc => gán vào đáy đập nó lại gán vào nền 1 lực nữa...

Ý tưởng của em là: Coi đập là thấm => tính thấm => ra một đống kết quả..Dùng kết quả này tính ổn định trượt các kiểu .. Mà đời nó không như mơ
Đúng là góc Cà phê đắng ngắt. Chã có gì vui
linhwru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-08-2014   #5
nhuannguyen
Thành viên mới

nghe anh atomdie nói vậy đoán anh học thủy lợi rồi chắc phải k48 trở về trước
2. chọn đề tài
_ cái áp lực đẩy ngược này theo em nghĩ còn phụ thuộc vào việc bố trí màn chống thấm,hành lang thoát nước... theo mấy hình trong sách thủy công hoặc TCVN9137_2012
_khi dùng mô hình đập làm việc đồng thời với nền để gán áp lực thấm lên đáy đập có thể dùng SURF153 hoặc chọn riêng các phần tử ở đáy đập để gán , cách em hay làm là chọn riêng các phần tử ở đáy đập để gán em thấy vẫn được chứ ạ kể cả 3d.
ví dụ:
ASEL,S,,,1 ! chon dien tich dap
ESLA,R ! chọn phan tu
NSLE,R ! chon node
NSEL,R,LOC,Y,0 ! chon duong day dap tiep giap voi nen
SFGRAD,PRES,,X,B,slope
NSEL,R,LOC,X,0,B
SF,ALL,PRES,15
SFTRANS
ALLS
câu này anh nói " gán vào đáy đập nó lại gán vào nền 1 lực nữa..." em nghĩ là anh chọn trực tiếp node hoặc line chung giữa đập và nền để gán thằng ans hiểu đó là line chung nên gán cho cả 2 thôi ạ
_kiểm tra ổn định trượt lật mình có thể viết thêm các công thức trong tiêu chuẩn vào trong code để thằng ans tính giúp cũng được ,em thấy một bài báo của thầy hưng có làm phần này dùng phương pháp triết giảm phi-c để tính ổn định của đập
nhuannguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài