máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Chia sẻ kinh nghiệm đi du học - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > HỘI THẢO, CÁC KHÓA HỌC BỒI DƯỠNG CHUYÊN MÔN > Du học ngành Xây dựng - Thông tin nguồn học bổng du học của Trường ĐHXD
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-09-2015   #1
sonuou
Thành viên mới

Default Chia sẻ kinh nghiệm đi du học

Chào tất cả mọi người.

Vì bài viết này đề cập tới các bạn sinh viên nên xin phép thầy cô (nếu thầy cô có đọc) được xưng hô là “mình”.

Hiện tại, mình đang là du học sinh (DHS) ở một trường đại học tại Hàn Quốc.

Qua thực tế của bản thân, và có lẽ cũng giống hầu hết các bạn sinh viên đang có ước muốn đi du học sau khi ra trường, mình muốn chia sẻ những kinh nghiệm về việc xin học bổng du học. Cũng vì là của riêng cá nhân nên mình chỉ mạn phép đề cập một phần nào đó về việc xin học bổng du học ở đất nước Hàn Quốc, mà cụ thể hơn nữa là từ quá trình xin học bổng ở trường mình mà thôi.

Ngày trước, vì không có nhiều nguồn tham khảo (hoặc hồi đó chưa biết cách tìm hiểu) nên mình đã phải mò mẫm từ con số 0. Từ lúc có ý định đi du học cho đến khi đặt chân lên mảnh đất mà mình mong muốn là một quá trình: từ việc tìm trường, chuẩn bị hồ sơ, xin visa, ...

Hơn nữa, trên diễn đàn Ketcau.com có không ít người đã, đang và sẽ là DHS, nên mình mong mọi người đóng góp thêm những kinh nghiệm để các bạn có mong muốn đi du học có thêm nguồn tài liệu tham khảo.

Kinh nghiệm một khi được chia sẻ sẽ là kho báu, nó tốt hơn so với việc chỉ giữ khư khư và để khoe "mình là người có nhiều kinh nghiệm".

Do đó, mình xin mở Topic này và mong mọi người cùng đóng góp, bổ sung.

Xin cảm ơn mọi người!

thay đổi nội dung bởi: sonuou, 07-09-2015 lúc 10:53 AM
sonuou vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to sonuou For This Useful Post:
AloneGalaxy (03-11-2015), cmengenie (08-09-2015), doan.enginer (23-10-2015), umy (20-12-2015)
Old 07-09-2015   #2
Minhhai2d
Banned

Default Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm đi du học

Bác này rào trước đón sau kinh quá, thanks bác đã chia sẻ những thông tin hữu ích nhé.
Minhhai2d vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-09-2015   #3
sonuou
Thành viên mới

Học bổng Giáo Sư

Các bạn có thể google một lúc là ra hết thông tin này: học bổng chính phủ, trao đổi,…
Nhưng ở đây, mình chỉ đề cập đến loại học bổng mà phần lớn du học sinh qua đây học đó là “Học bổng Giáo sư” (HBGS).

Vì sao lại gọi như vậy ? Vì người trao cho bạn cơ hội sang HQ chính là Giáo sư. Nói cách khác, GS là người đại diện bảo lãnh cho bạn trong quá trình xin học bổng, quá trình học tập ở HQ. Quá trình học tập tại trường ở HQ, bạn sẽ chịu sự giám sát, quản lý của GS, tiền lương hàng tháng đều nhận từ GS, ra trường được hay không cũng là tùy vào GS (điều này không đúng 100% các GS)… Thậm chí sau khi ra trường, GS vẫn có thể gửi Recommendation tới nơi làm việc, học tập tiếp theo của bạn (trường hợp này hiếm).

Bở vì GS có ảnh hưởng lớn như thế nên có một kinh nghiệm của anh chị khóa trước chia sẻ ở buổi nhập học đầu tiên rằng: GS luôn luôn đúng. Đấy là lý do vì sao có không ít người tự nghỉ học giữa chừng vì không chịu nổi GS. DHS cũng có nhiều kiểu: người đang làm giảng viên ở các trường đại học, sinh viên mới ra trường, người đã đi làm được vài năm (như mình), nên một vài trường hợp bỏ về vì … bệnh sĩ vì họ nghĩ dù sao mình cũng là giảng viên mà sang đây bị mắng sa sả, hoặc vỡ mộng (các bạn sv mới ra trường thường nghĩ qua HQ học chắc sướng … như trong phim). Văn hóa HQ cũng giống VN mình đó là "Tôn sư trọng đạo" chứ không được "Tây" thực sự. Do đó, các bạn cứ xác (cmn) định luôn rằng, ở nhà thì có cha mẹ, sang bên này thì có GS, kiểu kiểu vậy.

Tính chất của HBGS này là: miễn 100% học phí từ nhà trường + nhận chi phi sinh hoạt hàng tháng từ GS

Học phí của sinh viên sau đại học (Graduated) là 5,2 triệu Won/ 1 kỳ (~ hơn 100 triệu VND tùy tỉ giá).
Chi phí sinh hoạt hàng tháng (lương) là 450.000-1.200.000W tùy thuộc vào từng GS và chương trình học (Master hay Ph.D) nhưng trung bình khoảng 600.000W.

Vì được miễn học phí nên bạn phải học một số môn để trả đủ tín chỉ cho nhà trường.
Với chương trình Master thì khoảng 24 tín chỉ, tương đương 2 học kỳ (thời gian nhanh nhất)
Với chương trình Combine (Master + Ph.D) thì khoảng 60 tín chỉ, tương đương 6 học kỳ (thời gian nhanh nhất). Mình nói là "thời gian nhanh nhất" tại vì để cân bằng giữa việc học và làm việc cho GS thì nhà trường giới hạn tín chỉ đăng ký trong 1 học kỳ (~ 12 tín chỉ/ 1học kỳ).

Vì nhận tiền sinh hoạt phí hàng tháng từ GS (lương) nên bạn phải làm việc ở phòng nghiên cứu cho GS. Có thể làm các dự án, hoặc nghiên cứu theo đề tài GS định hướng để ra báo khoa học quốc tế. Do vậy, ngoài thời gian học các môn trên lớp (trả tín chỉ), thời gian còn lại bạn phải làm việc cho GS.

Nếu bạn không thỏa mãn một số điều kiện ví dụ như không đủ tín chỉ trong 1 kỳ, hoặc điểm phẩy trung bình kém (kém như thế nào thì do từng trường quy định) thì bạn bị mất học bổng. Và bạn phải: hoặc là trả học phí cho học kỳ đó, hoặc là phải về nước. Nhưng các bạn yên tâm, vì chỉ cần chăm học một chút thì sẽ giữ được học bổng, vì các GS dạy các môn học luôn biết rằng mục đích của các GS tuyển sinh viên đó là để làm việc là chính.

thay đổi nội dung bởi: sonuou, 07-09-2015 lúc 09:31 PM
The Following 2 Users Say Thank You to sonuou For This Useful Post:
bayhoang.ce (07-09-2015), Lanhuongxd1 (19-12-2015)
Old 07-09-2015   #4
bayhoang.ce
Thành viên mới

Trường em đang có chương trình học bổng cho sinh viên kĩ thuật du học ở các trường Chulalongkorn (Thailand) hoặc University Malaysia, hai trường này là 2 trường hàng đầu Thailand và Malaysia.
Vậy anh chị nào có kinh nghiệm hoặc hiểu biết về các trường này chia sẻ cho em với ạ, em nghĩ 2 trường này so với trường đại học ở Hàn Quốc thì chất lượng có thể thấp hơn chút ít????
bayhoang.ce vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2015   #5
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Chia sẻ kinh nghiệm đi du học

Hướng dẫn du học Đức của các bạn trẻ đã và đang Theo học, cho đến tìm việc sau khi học:

http://ttvnol.com/forums/duc-german-club.43/
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
AloneGalaxy (03-11-2015), doan.enginer (23-10-2015), sonuou (09-09-2015)
Old 30-10-2015   #6
sonuou
Thành viên mới

Tìm học bổng ở đâu ?
Câu trả lời là bác google . Nói thế thì khác gì làm khó quá.
Nhưng đúng là qua google mà ra hết. Nhưng vì google quá rộng, nên ở đây mình sẽ chỉ cách thu hẹp nó lại.

Nếu các bạn lên google và ghõ “học bổng toàn phần” thì có tới gần 1 triệu kết quả cho ra sau nửa … giây. Quá nhiều. Do đó, điều đầu tiên các bạn phải khoanh vùng lại các quốc gia mà bạn muốn đến du học. Ví dụ ở đây là các bạn đã thích đi HQ rồi nhé.

Tiếp đó, cách thứ nhất là các bạn tìm các trường có chuyên ngành mà bạn đang học. Ở trang thông tin điện tử của từng trường sẽ có mục "Academics", các bạn vào đó để tìm Khoa. Ở mỗi Khoa sẽ có danh sách các GS muốn nhận sinh viên với đầy đủ thông tin từ số điện thoại, địa chỉ thư điện tử... Và việc của bạn là gửi cho GS đó bộ hồ sơ xin học bổng. Bộ hồ sơ bao gồm những gì thì mình sẽ đề cập ở phần tiếp. Đây là một ví dụ : http://en.ulsan.ac.kr/contents/acade...rams/graduate/
Cách thứ 2 là tìm cộng đồng sinh viên đang du học ở đấy (ví dụ như chú Umy đã đưa lên): diễn đàn, Group trong facebook... Tìm các bài viết của các thành viên trên đó, hoặc đăng bài tìm học bổng. Ví dụ như "... Em là ... học trường .. đang cần tìm học bổng chuyên ngành là ... ". Nếu biết có GS nào cần người thì họ sẽ "comment" cho bạn. Đây là cách theo mình là hay nhất và nhanh nhất, vì nhưng người đưa thông tin lên đó họ hiểu về GS (thường thì chính là GS của họ luôn). Mình xin học bổng theo cách này.

Cách thứ 3 là chăm tham gia các Hội thảo, Hội nghị chuyên đề ... tính chất Quốc tế. Vì ở các sự kiện như thế thường có các GS nước ngoài đến tham gia và đó là cơ hội để bạn tiếp xúc và xin học bổng trực tiếp. Bạn mình được nhận bằng cách này khi gặp GS ở một buổi Hội thảo giữa trường mình và trường QGHN: gặp, trò chuyện, GS thấy ổn nên bảo về chuẩn bị hồ sơ và giờ đang ngồi ở Lab (Laboratory- phòng nghiên cứu, phòng thí nghiệm, phòng làm việc) trên đất Hàn.

Cách nữa đó là thường có các GS trực tiếp về tại các trường Đại học phỏng vấn sinh viên (thường thì giữa 2 trường có sự liên kết về mặt nào đó). Đây cũng là cơ hội để các bạn trường khác nộp hồ sơ. Vì bản chất giống như một đợt tuyển dụng vậy thôi, nên các bạn cứ tự tin. Tuy nhiên, điều kiện ở đây là bạn phải chịu khó theo dõi các sự kiện ở các trường này và luôn có trong tay bộ hồ sơ tốt nhất có thể, bảng điểm "ngon", chứng chỉ tiếng anh, tiếng anh giao tiếp tốt....
The Following 3 Users Say Thank You to sonuou For This Useful Post:
AloneGalaxy (03-11-2015), nguyen_kstl (02-11-2015), umy (31-10-2015)
Old 03-11-2015   #7
AloneGalaxy
Thành viên

Mình xin giới thiệu một website do các anh chị cựu sinh viên tại Pháp lập, trang này thường xuyên tổng hợp và cập nhật các nguồn học bổng (Châu Âu, Á, Mỹ,...):
Web: www.nguonhocbong.com
Fanpage: https://www.facebook.com/Ngu%E1%BB%9...27912/?fref=nf
sonuou (03-11-2015), umy (20-12-2015), xdcauduong (19-12-2015)
Old 19-12-2015   #8
umy
Administrator

umy's Avatar

Chuyện đã qua: Một số bài sau trong Topic bị mất đi, khi chửa lổi Diễn đàn bị hack !!

4 tháng ở Pháp và những nhầm lẫn khi nghĩ về du học

http://giaoducthoidai.vn/tre/4-thang...1526337-l.html

Có vài tiểu đề đáng xem !

1. Muốn đi du học là để đi du lịch/đi chơi là chính ấy mà

2. Dễ kiếm việc làm, lương cao. Có thể tự chi trả kinh phí bản thân/trả nợ/gửi tiền về nhà

3. Không chơi với người Việt. Chỉ chơi với người Pháp để còn học tiếng

4. Cưa trai/gái Tây

5. Du học sinh “đi hay về”

thay đổi nội dung bởi: umy, 19-12-2015 lúc 03:28 AM
The Following 5 Users Say Thank You to umy For This Useful Post:
AloneGalaxy (19-12-2015), Lanhuongxd1 (19-12-2015), luatvuvan (19-12-2015), sonuou (21-05-2017), xdcauduong (19-12-2015)
Old 22-12-2015   #9
umy
Administrator

umy's Avatar

Trường ĐH ESTP bên Pháp Paris

http://www.ketcau.com/forum/showthre...5904#post35904
AloneGalaxy (22-12-2015), sonuou (21-05-2017), xdcauduong (22-12-2015)
Old 22-12-2015   #10
xdcauduong
Thành viên

Bác umy cho cháu hỏi là đi du học sau đại học thì có yêu cầu ngoại ngữ chuyên ngành như thế nào ạ?
Cảm ơn bác!
xdcauduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-12-2015   #11
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Re: Ðề: Chia sẻ kinh nghiệm đi du học

Trích:
Nguyên văn bởi xdcauduong View Post
Bác umy cho cháu hỏi là đi du học sau đại học thì có yêu cầu ngoại ngữ chuyên ngành như thế nào ạ?
Cảm ơn bác!
- Tiếng Anh bắt buột phải khá: đọc viết, nghe, đối thoại đươc

- Đến nước nào, thì phải học căn bản đó(khoãng ít nhất 6 tháng đến 2 năm), cần thi tuyển: Nhật, Hàn, Trung, Pháp, Đức, Hà lan, Thụy điển ...

Để bướt đầu có thể tiếp xúc. làm giấy tờ... Khi được đến nơi phải cố gắn xông xáo học thêm cho chuyên ngành nhiều lắm mới Theo nổi bài vở ở ĐH!

Trong D đ nhà có hơn 100 thành viên có kinh nghiệm nầy, xin vui lòng góp ý.

Nhưng lúc nào cuộc đời cũng có cơ hội tốt cho người có gắn tự lập vượt lên

thay đổi nội dung bởi: umy, 22-12-2015 lúc 04:07 PM Lý do: Thêm
AloneGalaxy (22-12-2015), sonuou (21-05-2017), xdcauduong (22-12-2015)
Old 23-12-2015   #12
huy52xf
Thành viên rất tích cực

Nơi Cư Ngụ: FR

1. Ngoại ngữ chuyên ngành thì đương nhiên rất cần nhưng tớ nghĩ trước hêt vẫn phải là ngoại ngữ giao tiếp căn bản đã. Hầu hết các bạn du học sinh xd đều khá kém ngoại ngữ khi đi du học (đây là nhật xét của anh bảo vệ trường mình nhé ) ( trừ một số người có khiếu về nn) và thường phải mất 5-6 tháng để hòa nhập với môi trường mới ngoại ngữ mới nếu ngoại ngữ của bạn ở mức khá. Do vậy trong khoảng thời gian này anh em chủ yếu đọc tài liệu và dựa vào kiến thức đã học để theo giảng chứ nghe giảng thì không thẩm du được nhiều lắm nên rất phí nếu ngoại ngữ không tiến bộ. Vì nếu học master bạn chỉ có thời gian là 10 tháng

2. Xác định mục đích đi học để quay về hay học để ở lại. Học lấy kiến thức hay lấy bằng mang về để chọn loại formation cho hợp lý. VD Bên PHÁP nếu bạn học các trường public (của nhà nước) thì không phải đóng tiền học phí chỉ mất chi phí ăn ở nhưng với những bằng này rất khó có thể xin việc ở lại, con đường tốt nhất là tìm học bổng tiến sĩ. Còn nếu muốn xin việc ở lại thì nên theo nhưng formation profession, các trường tư như bác Umy có đưa top giới thiệu ESTP CHEC .... học phí khá max nhưng xin việc lại dễ hơn, tiếp thu được kiến thức thực tế để đi kiếm ãn luôn không như mấy trường master nghiên cứu có phần nghiêng về lý thuyết, nghiên cứu.

3. Nên học thêm tiếng anh vì đó sẽ là lợi thế khi vác CV đi xin việc. Nhưng nó không là đk bắt buộc nếu bạn học ở nước không nói tiêng a.

p/s: ai muốn tìm hiểu thêm về du học pháp thì nên vào diễn đàn sau:

https://www.facebook.com/uevf.org
http://uevf.org/
huy52xf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to huy52xf For This Useful Post:
AloneGalaxy (24-12-2015), sonuou (21-05-2017), umy (24-12-2015), xdcauduong (24-12-2015)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài