máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Sơ đồ tính của cầu thang 2 vế không limon? - Page 4 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Lập trình tính toán, phân tích kết cấu
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 01-06-2012   #61
123pkm
Thành viên mới

123pkm's Avatar

Unhappy Ðề: Sơ đồ tính của cầu thang 2 vế không limon?

Trích:
Nguyên văn bởi dungnt.hau View Post
để lập sơ đồ tính của thang 2 vế hay 3 về thì chính xác nhất là tính độ cứng đơn vị của các cấu kiên liên quan rồi xét tỷ lệ đô cứng để đưa ra liên kết khớp hay ngàm.nhưng thực ra đó là trên lý thuyết bởi vì khớp hay ngàm ngoài độ cứng đơn vị và chiều dài neo của cốt thép bạn cần xét đến phương thức thi công. có 2 cách
1/ cắm chờ thép dầm chiếu nghỉ từ cột hay vách rồi đổ sau
2/ ghép cốp pha đến đáy dầm chiếu nghỉ và đổ toàn khối
3/ khoan cấy thép thang sau.
Thiên về an toàn thì mọi người đèu biết 2 đầu ngàm để lấy M(-) còn 2 đầu khớp thì để tính M(+). Để tiết kiệm vật liệu tức là kể đến xác xuất xảy ra của 2 dạng liên kết là ko nhiều bạn có thể lấy hệ số như bạn j đó đã nêu.
Chúc moị người thành công!
Chào bạn!
Cách tính để xác định liên kết đó mình biết. Nhưng như bạn thấy "ở hình mình tải lên đấy" cầu thang của mình ko có dầm chiếu nghỉ, mà ở bản chiếu nghỉ lại có thêm vách BTCT ko có "chân". Sơ đồ tính của nó là thế nào chứ?!!!!
123pkm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-06-2012   #62
123pkm
Thành viên mới

123pkm's Avatar

Default Ðề: Sơ đồ tính của cầu thang 2 vế không limon?

Nếu các Pro làm theo bản vẽ đó thì các Pro sẽ xử lý nó thế nào? các Pro cho ý kiến với!
Old 01-06-2012   #63
tinhutech198
Moderator

tinhutech198's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HUTECH

Trích:
Nguyên văn bởi 123pkm View Post
Chào bạn!
Cách tính để xác định liên kết đó mình biết. Nhưng như bạn thấy "ở hình mình tải lên đấy" cầu thang của mình ko có dầm chiếu nghỉ, mà ở bản chiếu nghỉ lại có thêm vách BTCT ko có "chân". Sơ đồ tính của nó là thế nào chứ?!!!!
Để tớ phân tích cái hình của cậu nhá.
Cầu thang của cậu ở bản chiếu nghĩ ko có dầm chiếu nghĩ ==> nó sẽ liên kết với cái vách đó(nếu không có cái vách đó thỉ chả có gì giữ nó lại).Và cái vách đó do không có "chân" nên sẽ tựa lên 2 cái dầm chìa ra ở 2 bên.
Cho nên tớ quan niệm cái liên kết giữa bản chiếu nghĩ với cái vách đó là liên kết khớp.Lý do thì bạn đã biết rồi.
Nếu cậu dùng tường gạch thì tớ e rằng nó không đủ khả năng chịu lực (độ cứng nó nhỏ hơn vách)
Và lúc này tớ nghĩ nên sửa lại kiến trúc.Thêm cột và dầm vào.

Và đó là lý do mà bản vẽ kiến trúc của cậu dùng vách chứ không dùng tường gạch.

thay đổi nội dung bởi: tinhutech198, 01-06-2012 lúc 03:53 PM
tinhutech198 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to tinhutech198 For This Useful Post:
123pkm (01-06-2012), Tuấn Trần (28-11-2012)
Old 01-06-2012   #64
123pkm
Thành viên mới

123pkm's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tinhutech198 View Post
Để tớ phân tích cái hình của cậu nhá.
Cầu thang của cậu ở bản chiếu nghĩ ko có dầm chiếu nghĩ ==> nó sẽ liên kết với cái vách đó(nếu không có cái vách đó thỉ chả có gì giữ nó lại).Và cái vách đó dó không có "chân" nên sẽ tựa lên 2 cái dầm chìa ra ở 2 bên.
Cho nên tớ quan niệm cái liên kết giữa bản chiếu nghĩ với cái vách đó là liên kết khớp.Lý do thì bạn đã biết rồi.
Nếu cậu dùng tường gạch thì tớ e rằng nó không đủ khả năng chịu lực (độ cứng nó nhỏ hơn vách)
Và lúc này tớ nghĩ nên sửa lại kiến trúc.

Và đó là lý do mà bản vẽ kiến trúc của cậu dùng vách chứ không dùng tường gạch.
Nói như bác là phải có thêm 2 consol đưa ra, mà bác thấy đấy, ở hình mình có cái consol nào đâu nó là cả một bản than xuyên suốt gắn cái vách "khó hỉu" đó mà.
Old 01-06-2012   #65
tinhutech198
Moderator

tinhutech198's Avatar

Trích:
Nói như bác là phải có thêm 2 consol đưa ra, mà bác thấy đấy, ở hình mình có cái consol nào đâu nó là cả một bản than xuyên suốt gắn cái vách "khó hỉu" đó mà.
Theo bản vẽ của bạn đưa ra thì mình đã chém như trên.Có 2 cái dầm công sole đưa ra 2 bên bề rộng 250 đó.Để đỡ cái vách không có " chân" đó

P/s: Góp ý chút nhé.Up cái mặt bằng dầm sàn lên đây để mọi người nhìn kỹ hơn.
Chứ tớ thấy ko có cái dầm chiếu nghĩ là không ổn đâu.
Đôi khi thằng kiến trúc nó không rành về kết cấu đâu

thay đổi nội dung bởi: tinhutech198, 01-06-2012 lúc 04:23 PM
The Following User Says Thank You to tinhutech198 For This Useful Post:
Gohan (01-06-2012)
Old 01-06-2012   #66
123pkm
Thành viên mới

123pkm's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tinhutech198 View Post
Theo bản vẽ của bạn đưa ra thì mình đã chém như trên.Có 2 cái dầm công sole đưa ra 2 bên bề rộng 250 đó.Để đỡ cái vách không có " chân" đó

P/s: Góp ý chút nhé.Up cái mặt bằng dầm sàn lên đây để mọi người nhìn kỹ hơn.
Chứ tớ thấy ko có cái dầm chiếu nghĩ là không ổn đâu.
Đôi khi thằng kiến trúc nó không rành về kết cấu đâu
Mình đã úp thêm mặt bằng ở phía trên rồi đó bác, cái kiến trúc này đã có kết cấu lun rùi, công trình biệt thự đã xây dựng ở Hà Nội năm 2003.
Mình thấy nó có j thôi à, ko thêm dầm hay consol j hết, thấy vẫn ra kết cấu và xây dựng rồi nên mình mún biết ngta đã tính theo sơ đồ tính nào.
Old 01-06-2012   #67
tinhutech198
Moderator

tinhutech198's Avatar

Trích:
Mình đã úp thêm mặt bằng ở phía trên rồi đó bác, cái kiến trúc này đã có kết cấu lun rùi, công trình biệt thự đã xây dựng ở Hà Nội năm 2003.
Mình thấy nó có j thôi à, ko thêm dầm hay consol j hết, thấy vẫn ra kết cấu và xây dựng rồi nên mình mún biết ngta đã tính theo sơ đồ tính nào.
Ý tớ nói là mặt bằng dầm sàn của toàn bộ công trình đó.
Còn nếu chỉ có cái phần ở chỗ cầu thang thì như tớ chém ở trên thôi.Do 1 đầu là ở bản chiếu tới.Còn một đầu chỗ bản chiếu nghĩ không có dầm mà nó liên kết với vách thì ta quan niệm nó là khớp.
Tức là sơ đồ 2 đầu khớp.
The Following User Says Thank You to tinhutech198 For This Useful Post:
hoangvietqn (12-11-2015)
Old 17-07-2012   #68
NHOCBTR
Thành viên

em có tâm tư như sau nhờ mấy bác giúp đỡ:
Thầy ơi trong đồ án phần tính toán cầu thang em làm như ý thầy hướng dẫn là sơ đồ tính gồm 2 gối cố định. Tuy nhiên theo em tìm hiểu thì đa số thầy cô trong trường Kiến Trúc đều chọn và thích sơ đồ tính một gối cố định và một gối di động.

Em đang tìm cách bảo vệ quan điểm gối trên cũng là gối cố định nhưng chưa nghĩ ra.

Có người lý luận rằng sàn tuyệt đối cứng theo phương ngang nên cầu thang liên kết với sàn đương nhiên là gối cố định ( cầu thang được đổ bê tông sau) còn phần cầu thang liên kết với dầm hoặc vách thì có thể có chuyển vị ngang vì thế tại đó phải là gối di động, đặc biệt là vách vì vách chỉ chiệu lực theo phương thẳng đứng và theo phương cạnh dài của nó chứ nó không chụi lực theo phương cạnh ngắn của nó => liên kết cầu thang vào vách là khớp di động.

Thầy cô ở trường Kiến Trúc thường hỏi về cầu thang vì thế em lo quá khôg biết phải bảo vệ quan điểm 2 khớp cố định như thế nào nữa.

Với lại có người nói nếu tính 2 gối cố định thì nếu lỡ cầu thang làm việc như một gối cố định và một gối đi động thì thép nhịp chịu mô men dương sẽ thiếu.

Xin thầy cho ý kiến giúp em về vấn đề này

thay đổi nội dung bởi: NHOCBTR, 17-07-2012 lúc 08:17 PM
NHOCBTR vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-07-2012   #69
NHOCBTR
Thành viên

không ai giúp sao ??
NHOCBTR vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 18-07-2012   #70
tranchuongxd
Thành viên nhiệt huyết

tranchuongxd's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi NHOCBTR View Post
em có tâm tư như sau nhờ mấy bác giúp đỡ:
Thầy ơi trong đồ án phần tính toán cầu thang em làm như ý thầy hướng dẫn là sơ đồ tính gồm 2 gối cố định. Tuy nhiên theo em tìm hiểu thì đa số thầy cô trong trường Kiến Trúc đều chọn và thích sơ đồ tính một gối cố định và một gối di động.

Em đang tìm cách bảo vệ quan điểm gối trên cũng là gối cố định nhưng chưa nghĩ ra.

Có người lý luận rằng sàn tuyệt đối cứng theo phương ngang nên cầu thang liên kết với sàn đương nhiên là gối cố định ( cầu thang được đổ bê tông sau) còn phần cầu thang liên kết với dầm hoặc vách thì có thể có chuyển vị ngang vì thế tại đó phải là gối di động, đặc biệt là vách vì vách chỉ chiệu lực theo phương thẳng đứng và theo phương cạnh dài của nó chứ nó không chụi lực theo phương cạnh ngắn của nó => liên kết cầu thang vào vách là khớp di động.

Thầy cô ở trường Kiến Trúc thường hỏi về cầu thang vì thế em lo quá khôg biết phải bảo vệ quan điểm 2 khớp cố định như thế nào nữa.

Với lại có người nói nếu tính 2 gối cố định thì nếu lỡ cầu thang làm việc như một gối cố định và một gối đi động thì thép nhịp chịu mô men dương sẽ thiếu.

Xin thầy cho ý kiến giúp em về vấn đề này
cái này bạn nên hỏi thầy của bạn, hỏi thế này ai dám trả lời ko lẽ tớ trả lời thì tớ lại tự xưng làm thầy bạn mất
Old 16-11-2012   #71
vantinhxd
Thành viên mới

mình cũng đã từng làm như bạn nhưng khi nhập vào trong sap thì phản lực gối tựa lai có chiều ngược lại so với chiều thực tế nên mình đã đổi phương án thành 1 đầu gối cố định 1 đầu gối di động,
còn về việc tại sao chọn 2 gối cố định thì mình có 1 số ý này mong giúp ích được bạn phần nào!
- (xét tại vị trí dầm chiếu nghỉ) khi ta đi trên vế thang thứ nhất lên sàn chiếu nghỉ thì bản thang có su hướng đẩy ra khỏi công trình nhưng khi ta đứng trên vế thang thứ 2 thì có su hướng suất hiện 1 lực kéo vào công trình nên tổng thể 2 lực này đều nhau .
- (dầm chiếu tới) thì sàn không cho phép chuyển vị ngang
vantinhxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 14-01-2013   #72
dienlicogi17
Thành viên mới

Trích:
Theo mình nghĩ ,bạn nên bố trí hai consol, sau đó bố trí dầm nghỉ có bề rộng bằng bề rộng của vách, chiều cao thì phụ thuộc vào L rồi. Và nên thay vách bê tông bằng tường xây gạch rỗng sẽ giảm tải khá nhiều cho dầm chiếu nghỉ cũng như consol, như vậy hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến kiến trúc cả, mình thầy chiếu nghỉ tầng 1 phía ngoài có đáy thấp hơn sàn, mình nghĩ chắc chắn là dầm rồi
dienlicogi17 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-03-2013   #73
vantinhxd
Thành viên mới

mấy bác nói vậy sao được tỳ vào cấu tạo từng công trình và phương pháp thi công mà ta quan niệm là ngàm, gối cố định hay gối di động chứ!!!!!
vantinhxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-03-2013   #74
hongnhat
Thành viên mới

mình cho rằng đối với cầu thang 2 vế ko limon thì wuan niệm tính một đầu cố định ,một đấu di hay hay hai đầu ngàm đều được cả .ko có gì sai hết,đó là những quan niệm tính gần đúng , ko chính xác so với sự làm việc thực tế của bản thang
hongnhat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 21-10-2013   #75
vinhMQ

Nơi Cư Ngụ: TP HCM
Talking Ðề: Giải thích về sơ đồ tính của cầu thang 2 vế không limon

Trích:
Nguyên văn bởi kudokid47 View Post
mình mời làm đồ án tốt nghiệp, đọc nãy giờ cũng thấy nhiều ý kiến quá, nhưng mình xin đúc kết lại từ những điều mình học hỏi được từ các thầy và thực tế, thứ nhất sơ đồ mô tả điều kiện làm việc thực tế nhất của cầu thang là sơ đồ 2 đầu khớp cố định, nhưng khi tính toán để đơn giản thường tính cho sơ đồ một khớp di động và một khớp cố định vì sơ đồ này cho moment nhịp lớn hơn sơ đồ 2 khớp cố định, theo thầy Võ Bá Tầm thì lấy 0.7Mmax cho nhịp và 0.4 Mmax chogo71oi, thực tế chưa có qui phạm nào nói về điều này, nếu bảo vệ đồ án tốt nghiệp nói lấy theo 0.7 và 0.4 là không ổn, thứ hai trong thi công sàn đổ trước sau đó để thép chờ và cầu thang được đổ sau, nên nếu tính theo sơ đồ ngàm để tìm ra moment gối là điều không thực tế, theo mình bạn cứ lấy sơ đố khớp di động và cố định, lấy Mmax tính cho thép nhịp, còn ở gối thực tế sẽ có M(-) lúc này bạn thi công cứ 1m bố trí 5 cây phi 8.cách này an toàn và bảo vệ đồ án cũng rất ok.

phân phối lại moment tại sơ đồ tính
0.7 Mmax + 0.4 Mmax tương đương 1.1 Mmax nên có thể lấy an toàn
vinhMQ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-11-2013   #76
mrquyet

cac bac cho e xin mau tinh toan cau thang 2 ve
mrquyet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2014   #77
cet_7111
Thành viên

Default Re: Sơ đồ tính của cầu thang 2 vế không limon?

nhờ nấy anh chỉ giúp về sơ đồ tính cầu thang. (cầu thang không có cốn thang, bản chiếu nghĩ hình tam giác, không có dầm chiếu nghĩ chỗ liên kết giữa bản chiếu tới và bản chiếu nghĩ), MBằng thang bên trái, MCắt bên phải)
Hình Ðính Kèm
cet_7111 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-01-2014   #78
cet_7111
Thành viên

Default Re: Sơ đồ tính của cầu thang 2 vế không limon?

Trích:
Nguyên văn bởi cet_7111 View Post
nhờ nấy anh chỉ giúp về sơ đồ tính cầu thang. (cầu thang không có cốn thang, bản chiếu nghĩ hình tam giác, không có dầm chiếu nghĩ chỗ liên kết giữa bản chiếu tới và bản chiếu nghĩ), MBằng thang bên trái, MCắt bên phải)
Mấy anh góp ý cho em với ạ!
cet_7111 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-04-2014   #79
ts_thanhdat

help. em đang làm ĐATN phần cầu thang 2 vế không limon.em làm 2 trường hợp: trường hợp 1 em chọn sơ đồ 1 khớp cố định 1 di động tính.trường hợp 2 em mô hình 3d cầu thang rồi giải.kết quả so sánh thấy mô hình 3d ra momen thấp hơn 2d quá nhiều.nếu 3d thì thép bụng chỉ là phi8a150, còn 2d thì phi12a100.tình hình là em đang rất hoang mang.ko biết cái nào đúng nữa.nhờ các a trên diễn đàng nhiệt tình giúp đỡ,e xin cảm ơn.
p/s:cuối tuần sửa bài rồi.hix
ts_thanhdat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ts_thanhdat For This Useful Post:
Diablo (31-08-2014)
Old 09-04-2014   #80
Duy_Linh
Banned

Wink Ðề: Sơ đồ tính của cầu thang 2 vế không limon?

Trích:
Nguyên văn bởi ts_thanhdat View Post
help. em đang làm ĐATN phần cầu thang 2 vế không limon.em làm 2 trường hợp: trường hợp 1 em chọn sơ đồ 1 khớp cố định 1 di động tính.trường hợp 2 em mô hình 3d cầu thang rồi giải.kết quả so sánh thấy mô hình 3d ra momen thấp hơn 2d quá nhiều.nếu 3d thì thép bụng chỉ là phi8a150, còn 2d thì phi12a100.tình hình là em đang rất hoang mang.ko biết cái nào đúng nữa.nhờ các a trên diễn đàng nhiệt tình giúp đỡ,e xin cảm ơn.
p/s:cuối tuần sửa bài rồi.hix
Thường làm đồ án tốt nghiệp thì cộng 2 sơ đồ:
sơ đồ 1: 1 đầu khớp cố định 1 đầu khớp di động (bố trí thép lớp dưới)
sơ đồ 2: 2 đầu ngàm ( bố trí thép mũ)
Còn nếu trong thi công tạo ra được trường hợp lý tưởng thì thép tính được nhỏ hơn.

thay đổi nội dung bởi: Duy_Linh, 09-04-2014 lúc 09:26 PM
Duy_Linh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to Duy_Linh For This Useful Post:
ts_thanhdat (09-04-2014)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài