align="middle" border="0" />

Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU THÉP VÀ KẾT CẤU GỖ > Kết cấu thép nhà công nghiệp, kết cấu nhịp lớn, khung thép tiền chế,...
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-07-2010   #1
ksnbk
Thành viên

ksnbk's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Australia
Send a message via Yahoo to ksnbk
Default Thiết kế mái che nhà thi đấu đa năng nhịp 36m

Hiện tại mình vừa mới nhận tính mái che nhà thi đấu đa năng , nhưng bối rối với nhiều vấn đề hôm nay đưa lên cho anh em xem tham khảo , nhịp dài 36,2 m , nhịp ngắn là 16,8m . Cột trước cao 10,8m cột sau 7,8m mái cong về một phía. Mong anh em đưa ra phương án thiết kế tham khảo. Mình dự định tính phương án mái che dàn không gian. đang tính mô hình nhưng lí thuyết tính toán hơi phức tạp!!!

thay đổi nội dung bởi: ksnbk, 27-08-2010 lúc 09:46 PM
ksnbk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ksnbk For This Useful Post:
vo minh quan (14-08-2010)
Old 05-07-2010   #2
dunghn
Thành viên rất tích cực

Default Ðề: Thiết kế mái che nhà thi đấu đa năng nhịp 36m

Nhà này thì tính toán bình thường thôi mà bạn. Chỉ cần lưu ý về độ vồng cấu tạo theo phương ngang nhà. Cái bể bơi mái che Trung tâm đào tạo vận động viên cấp cao Hà Nội hay mái che Nhà thi đấu điền kinh trong nhà ở Mỹ Đình đều có sơ đồ gần giống thế này. Bạn ngại về tính toán (Nếu đúng thế) thì chịu rồi, còn ý bạn muốn nói cấu tạo phức tạp thì nên chọn dạng liên kết nút cầu cho dễ - Đỡ bị thẩm định bẻ hành bẻ tói
dunghn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to dunghn For This Useful Post:
ksnbk (06-07-2010)
Old 05-07-2010   #3
ksminh
STRUCTURAL CHAIRMAN

nhà 36 mét thì thiết kế dàn thép , để tiếc kiệm thì dùng thép ống , liên kết hàn . Vấn đề thi công phải hàn thép ống hơi cực . Nhưng hàn trong nhà máy thì đơn giản rồi . Liên kết có thể có bản mã liên kết các thanh . Nhưng không đẹp bằng hàn trực tiếp các ống thép vào nhau .
Nhịp 36 mét mà lo lắng . Nhịp 120 mét thì mới là đáng suy nghĩ . Kết cấu thép thì sợ gì nhịp lớn
ksminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ksminh For This Useful Post:
ksnbk (06-07-2010)
Old 06-07-2010   #4
ksnbk
Thành viên

ksnbk's Avatar

Rất cảm ơn ý kiến quý báu của các bác. Thú thật với các bác vì đây là lần đâu tiên tớ tính cái này, tớ mới ra trường được tính cái này là quý lắm rồi. Tính cái này, tớ không có nhiều tài liệu về nó nên tớ hơi vất vả nhưng cố gắng hết mình, tớ sẽ đưa nó vào mô hình có gì xin các bác chia sẻ vài ý kiến !. Các bác có bản vẽ mẫu về mấy cái này thì chia sẻ với!Cảm ơn các bác nhìu. Chúc các bác dồi dào sức khỏe , công việc tốt !!!!
Old 06-07-2010   #5
ksnbk
Thành viên

ksnbk's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi dunghn View Post
Nhà này thì tính toán bình thường thôi mà bạn. Chỉ cần lưu ý về độ vồng cấu tạo theo phương ngang nhà. Cái bể bơi mái che Trung tâm đào tạo vận động viên cấp cao Hà Nội hay mái che Nhà thi đấu điền kinh trong nhà ở Mỹ Đình đều có sơ đồ gần giống thế này. Bạn ngại về tính toán (Nếu đúng thế) thì chịu rồi, còn ý bạn muốn nói cấu tạo phức tạp thì nên chọn dạng liên kết nút cầu cho dễ - Đỡ bị thẩm định bẻ hành bẻ tói
Bác cho hỏi độ vồng có phải là f/L=1/6:1/10 không? , ngoài ra tớ còn làm cái gối đỡ mở rộng bằng 4 thanh xiên ( công thức tính tính thanh xiên ở gối đỡ thế này có hợp lí ko? Nx=+-V/(nsin(alpha)=Ap/(n.sin(alpha)) với A: diện tích chịu tải của cột, p: ứng suất trong cột, V: phản lực ). Dạng mái mà tớ thiết kế thuộc dạng mái lưới không gian hai lớp vỏ trụ cấu tạo từ các đơn nguyên hình chóp 5 mặt. việc kiểm tra ổn định của mai lưới có cần không?.... Các bác cứ chia sẻ nhiều ý kiến và kinh nghiệm để tớ dc học hỏi, cảm ơn bác nhiều!
Old 06-07-2010   #6
dunghn
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi ksnbk View Post
Bác cho hỏi độ vồng có phải là f/L=1/6:1/10 không? , ngoài ra tớ còn làm cái gối đỡ mở rộng bằng 4 thanh xiên ( công thức tính tính thanh xiên ở gối đỡ thế này có hợp lí ko? Nx=+-V/(nsin(alpha)=Ap/(n.sin(alpha)) với A: diện tích chịu tải của cột, p: ứng suất trong cột, V: phản lực ). Dạng mái mà tớ thiết kế thuộc dạng mái lưới không gian hai lớp vỏ trụ cấu tạo từ các đơn nguyên hình chóp 5 mặt. việc kiểm tra ổn định của mai lưới có cần không?.... Các bác cứ chia sẻ nhiều ý kiến và kinh nghiệm để tớ dc học hỏi, cảm ơn bác nhiều!
Không phải bạn à; Chiều cao dàn có thể lấy 1/20 đến 1/30 nhịp còn độ vồng tôi nói đây là độ vồng cấu tạo - Theo bản vẽ của bạn mái cong theo chiều dài nhưng theo nhịp 36m là phẳng, vì vậy bạn nên làm độ vồng cấu tạo theo phương 36m này (Lấy bằng độ võng do tải bản thân và hoạt tải tiêu chuẩn gây ra thôi); Nếu không tính đến thì rất có thể mái của bạn sẽ bị võng giữa mái dễ gây dột.
Mình không rõ bạn tính kết cấu bằng cách nào hay phần mềm gì? Nếu đã ra được ứng suất trong cột thì nội lực trong các thanh dàn bạn đã có hết rồi chứ sao lại phải dùng công thức loằng ngoằng thế?
Việc kiểm tra ổn định thì lúc nào chẳng cần, có điều với hệ đủ thì thường độ võng đạt là hệ ổn định rồi - Nhưng bạn cần lưu ý đến việc khai báo điều kiện liên kết thanh dàn nha; Trong 1 vài trường hợp tùy thuộc điều kiện liên kết có thể nội lực trong thanh không thay đổi mấy nhưng chuyển vị thì kinh khủng đấy. Cái điều kiện này thì khai báo tùy thuộc vào dạng liên kết bạn chọn - Nếu bạn dùng dạng nút cầu như mái che Tuần Châu tốt nhất coi các thanh ngoáy tự do luôn (Mình dùng SAP thì cho các thanh releases hết, các PM khác thì chưa dùng bao giờ nên kg biết )
dunghn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to dunghn For This Useful Post:
ksnbk (06-07-2010)
Old 10-07-2010   #7
tranhiep
Thành viên mới

Mình có kết cấu mái công trình tương tự ko up lên được, và đã gửi vào email của cậu: ksnguyenbachkhoa@gmail.com
tranhiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 3 Users Say Thank You to tranhiep For This Useful Post:
hung_dangxd (cách đây 2 tuần), lenamxd (19-08-2013), tvnin (16-11-2011)
Old 10-07-2010   #8
famkhanh86
Thành viên tích cực

famkhanh86's Avatar

hình mặt sau có mái cong chúi xuống em thấy giống y như cái miếu thổ địa ấy nhỉ
nhìn cũng lạ lạ, không biết anh nào thiết kế cũng pro ra phết ấy chứ

phạm trung khánh
famkhanh86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-07-2010   #9
HVQ
Thành viên tích cực

HVQ's Avatar

Nơi Cư Ngụ: TÂN BÌNH, HCMC

Trích:
Nguyên văn bởi ksnbk View Post
Rất cảm ơn ý kiến quý báu của các bác. Thú thật với các bác vì đây là lần đâu tiên tớ tính cái này, tớ mới ra trường được tính cái này là quý lắm rồi. Tính cái này, tớ không có nhiều tài liệu về nó nên tớ hơi vất vả nhưng cố gắng hết mình, tớ sẽ đưa nó vào mô hình có gì xin các bác chia sẻ vài ý kiến !. Các bác có bản vẽ mẫu về mấy cái này thì chia sẻ với!Cảm ơn các bác nhìu. Chúc các bác dồi dào sức khỏe , công việc tốt !!!!
Bạn trước hết hãy đưa ra phương án kết cấu cái đã. Nhà thi đấu thường làm giàn không gian nút cầu trông mỹ quan. Bạn cứ lên cái mô hình bằng soft đi, chất tải vào cho đầy đủ, nhớ chất tải tập trung của quả cầu nhé. Xong rồi nếu cần thì bạn đưa lên DĐ, sẽ có người giúp bạn.Cần cẩn thận khi chất tải gió và tính ổn định. Nhịp 36m hay 120 mà sập thì cũng như nhau, nên phải hết sức cẩn thận.
Old 16-11-2011   #10
tvnin
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi tranhiep View Post
Mình có kết cấu mái công trình tương tự ko up lên được, và đã gửi vào email của cậu: ksnguyenbachkhoa@gmail.com
anh cho em xin bản vẽ về kết cấu này được không ạ. em chỉ đang làm một cái mái sảnh cung tròn đường kính 25m. Chủ đầu tư yêu cầu làm dạng dàn không gian nút cầu, mà em thì không có tài liệu về món này. bác cho em xin một ít tài liệu được không bác, hoặc có thể nói rõ hơn cho em về việc này được không bác, email của e : tvnin2010@gmail.com.
em cảm ơn bác nhiều.
tvnin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 29-02-2012   #11
loangiangho
Thành viên mới

Trích:
to: tran hiep
cho minh xin file day voi. minh dang rat can
conghieuxd@gmail.com
thanks!
loangiangho vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 19-08-2013   #12
lenamxd
Thành viên mới

Gửi anh Trần Hiệp: Anh có thể gửi cho em một bản được không anh, em cũng đang rất cần. Email của em: Lenamxd82@gmail.com.
Cảm ơn anh!
lenamxd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-08-2013   #13
wyfjta
Thành viên mới

Anh cho em xin bản vẽ về kết cấu này được không ạ. Em đang làm về cái này, email của e : taysondatvo@gmail.com
em cảm ơn bác nhiều.
wyfjta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-08-2013   #14
thanh1468
Thành viên mới

Mấy a cho e xin bản vẽ mái che được không ạ, e đang tìm để làm đồ án tốt nghiệp.
Mail của e: hoangthanh0017@gmail.com
Thanks các bác ạ.
thanh1468 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-09-2013   #15
kysuxd91
Thành viên mới

các anh có bản vẽ về mái che nhà thi đấu thì gửi cho em 1 bản với ạ.em đang cần tìm tài liệu về món này để làm tốt nghiệp.email của em là:nguoihn011191@gmail.com.em cảm ơn rất nhiều ạ.
kysuxd91 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-02-2014   #16
nguyenduong3
Thành viên mới

e đang làm đồ án nhà thi đấu và bể bơi. các anh có bản vẽ nào gửi e với ạ. nếu có bản vẽ revit thì càng tốt ạ. e cảm ơn!
gmail của e: phanthanhduong.nd@gmail.com
nguyenduong3 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài