máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Ansys và dân xd? - Page 19 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ỨNG DỤNG TIN HỌC TRONG THIẾT KẾ XÂY DỰNG > Các phần mềm thiết kế kết cấu công trình > ANSYS
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 20-08-2010   #361
umy
Administrator

umy's Avatar

Default Ðề: ansys va dan xd

Trích:
Nguyên văn bởi pvc_hainam View Post
Chào các bác!
Em là dân thủy lợi, em chuyên làm về của van. Gần đây em có tìm hiểu ansys và thấy đây là phần mềm tính toán kết cấu rất hay. Em tìm thấy khá nhiều tài liệu trên mạng nhưng sách viết thì chưa tìm được quyển nào cả. Bác nào biết chỗ nào bán sách về ansys ở Hà Nội xin chỉ giúp em.
Tiện đây em cũng xin hỏi các bác một vấn đề là em muốn đặt áp lực nước lên của van thì làm thế nào. Giả sử cửa van của em như một tấm phẳng chắn nước. Cửa van có kích thước B x H = 3,5x4,5 (m), cửa van chỉ một phía có nước ngập 4,1m.
Em đã đọc phần HELP của ansys nhưng làm theo thì lúc giải toàn bị báo lỗi một NODE nào đó bị vượt quá 1000000 gì đó mà tiếng anh em dịch không rõ lắm.
Mong các bác chỉ giáo giúp!
Thanks!
Cám ơn anh maldini phụ tôi, xem trước.
Đúng vậy mô hình và mang lưới rất chuẩn. Nhưng đơn vị (Units, Dimension sai nhiều quá !)

1) Dùng đơn vị N và mm --> Young-Modul 210000 N/mm²=2.1E+5,

anh pvc_hainam cho E= 2.1E+6 !! cứng hơn 10 lần.
2) Cho Dân Thủy Lợi, Nhớ kỷ lời dăn nầy.
10m nước --> áp suất 1 bar = 0,1 N/mm²
Cửa Van sâu 4,5m max.p= tối da 0,045 N/mm² ! (N/mm²=MPa)

Bạn cho -24500 tới 287000 quá sức lớn --> Độ dán nở cã mấy nghìn cây số !! no convergnce !!

sfgrad,pres,0,y,0,-70 !! slop sai !!!!
FLST,5,2247,1,ORDE,2
FITEM,5,1
FITEM,5,-2247
NSEL,S, , ,P51X
sf,all,pres,287000 !! max. pressure sai !!!!

Chỉnh các lệnh sfgrad, sfe lại nhé
3) lổi không nặng, Nên dung 3D: Beam4 thay vì Beam3 và điều kiên biên D cho cã 3 hướng Ux, Uy, Uz.

Sửa lại viết một smallreport, gởi Ansys-file đúng cho anh maldini và tôi lần nữa, làm đúng lời tôi dặn dò thì sau nầy cần giúp đở sẻ có.
Hình Ðính Kèm
cuavan000.jpg   cuavan001.jpg   cuavan002.jpg  
umy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to umy For This Useful Post:
pvc_hainam (23-08-2010)
Old 20-08-2010   #362
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi maldini View Post
Em up file của van của bạn nam theo link.
http://congtrinhthep.com/aketcau/cuavan.db
Em đã xem qua, thông báo lỗi chuyển vị nút lớn hơn 1000000 là do áp suất nước bạn đặt quá lớn. Bạn nên xem lại đơn vị áp suất cho chính xác.

Anh maldini nhận xét đúng.
Tôi chỉ nhắc anh pvc_hainam thêm vài điểm nhỏ:
1) Mô hinh và chia mạng lưới chuẩn. Đơn vị là mm
2) Young-Modul cho thép sử lại
E=210000 =2.1E+5 N/mm² (MPDATA,EX,1,,2.1e6 )
3) sâu 10m nước -> áp suất 1 bar = 0.1 N/mm² (0,1 MPa) !!! phải nhớ!!
cửa 4,5m thì max.p= 0,045 N/mm²

sfgrad,pres,0,y,0,-70 !! slop: sai
sf,all,pres,287000 !! pressur sai

sưa sfgrad, sfe lại

4) Nên dùng 3D--> Beam4 thay Beam3, và D cho 3 Hướng Ux,Uy,Uz

Sửa lại gởi file cho anh maldini lưu giử, viết môt smallreport đưa lên.
Làm đúng theo lời sau nầy được giúp đở thêm.
Hình Ðính Kèm
cuavan000.jpg   cuavan001.jpg   cuavan002.jpg  
File Kèm Theo
File Type: zip Input-loi.zip (1.2 KB, 29 lần tải)
Old 21-08-2010   #363
tuntnguyen
Thành viên tích cực

tuntnguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to tuntnguyen

Mô hình của bạn có vấn đề như sau:
1. Beam3 là beam cho mô hình 2D chứ không phải 3D. Do vậy khi bạn đặt lực theo phương vuông góc, nghĩa là áp lực nước tác dụng vào cửa theo trục Z. Vì vậy khi giải bài toán này chuyển vị theo UZ của bạn đạt giá trị lớn hơn quy định. Cái 100000 của bạn nói đó. Mà BEAM3 không hỗi trợ trục Z. Thử với Beam4 hoặc đặt gối xem sao.
2. Mô hình của bạn có vấn đề về kết cấu!!! Do đặt gối tựa chưa chính xác!
pvc_hainam (23-08-2010)
Old 21-08-2010   #364
umy
Administrator

umy's Avatar

Hôm nay rảnh chút it, xét lại thấy mô hình cửa van không chuẩn !
các nút của thanh thép ngang không dính vào shell.

Để anh pvc_hainam dễ hiểu, tôi chỉnh lại, làm thành bài tập mẩu.
(Xã file gởi kèm, xem trong Input)

đưa ví dụ vào solution với 3 trường hợp tác dụng nước:
- mực nước cao khoảng 2,25m =50%H
- mực nước cao 4,45 m
- cưa van năm sâu 50m !

kết quả stress eqv (mises) có đơn vị N/mm² (MPa) lớn đây nhé.

anh pvc_hainam chỉnh các Data lại cho đúng với bài tính và nhớ báo tin cho biết kết quả, có giải đáp được công việc đang làm không?

Xin nhờ anh maldini, giử các file tôi gởi vào congtrỉnhthep làm TL cho Ansys-VN.
Hình Ðính Kèm
File Kèm Theo
File Type: zip Input.zip (169.0 KB, 72 lần tải)
File Type: zip hinh-Ketqua.zip (235.9 KB, 52 lần tải)
nhuannguyen (17-03-2013)
Old 23-08-2010   #365
pvc_hainam
Thành viên mới

Cám ơn mọi người rất nhiều. Em đang sửa lại mô hình và đặt áp lực nước. Mấy hôm nay đang phải hoàn thiện mấy bản vẽ nên chưa có thời gian.
Xin y lời các bác chỉ giáo, một hai hôm nữa em sẽ gửi bài kết quả lên diễn đàn.
pvc_hainam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-08-2010   #366
pvc_hainam
Thành viên mới

Chào các bác!
Em đã kiểm tra lại và sửa mô hình cùng với việc sử dụng thống nhất hệ đơn vị đo như các bác chỉ giáo.
Tuy nhiên, em lại phát sinh một vấn đề là: khi tạo các area bằng việc chọn các keypoint thì lại tạo ra thêm đường mới, dẫn tới khi gán phần tử, các đường mới tạo làm sai kết cấu. Đây thực ra giống như bác UMY đã nói là các nút của thanh thép không dính vào shell nên không truyền lực được

thay đổi nội dung bởi: pvc_hainam, 25-08-2010 lúc 05:54 PM
Old 25-08-2010   #367
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi pvc_hainam View Post
Chào các bác!
Em đã kiểm tra lại và sửa mô hình cùng với việc sử dụng thống nhất hệ đơn vị đo như các bác chỉ giáo.
Tuy nhiên, em lại phát sinh một vấn đề là: khi tạo các area bằng việc chọn các keypoint thì lại tạo ra thêm đường mới, dẫn tới khi gán phần tử, các đường mới tạo làm sai kết cấu. Đây thực ra giống như bác UMY đã nói là các nút của thanh thép không dính vào shell nên không truyền lực được

tạo ra thêm đường mới, trước khi chia mạng
-->dùng lệnh
lcsl,all ! các Line cắt với nhau tự tạo ra Keypoint mới
sau đó mới chia mạng lmesh, amesh thì tránh được lổi !

Trong Input kèm theo có dùng các lệnh đó. Lần tới tránh được lối .
Nhớ gởi kết quả, lên Dđ và đến maldini để lưu giử TL cho chung.
pvc_hainam (26-08-2010)
Old 27-08-2010   #368
pvc_hainam
Thành viên mới

Hôm nay mới mô hình lại có vẻ hoàn chỉnh hơn.
Em xin gửi file lên để mọi người xem và đóng góp ý kiến cho em.
E cũng xin hỏi mấy vấn đề thế này:
+ Với mô hình như em đã làm thì các dầm không phải là dầm liên tục, dẫn tới kết quả chuyển vị, nội lực không đúng. Làm thế nào cho nó giống với mô hình thực tế nghĩa là các dầm biên, dầm ngang là dầm liên tục.
+ Vấn đề nữa là khi đưa ra chuyển vị của các node, thì nếu đơn vị của nó là m hay mm với mô hình e mô hình theo đơn vị mm. Nếu là mm thì nó nhỏ quá???
Mong các bác chỉ giáo thêm!

thay đổi nội dung bởi: pvc_hainam, 27-08-2010 lúc 11:29 AM
Old 27-08-2010   #369
ngayxuan
Thành viên nhiệt huyết

ngayxuan's Avatar

Default Ðề: Ansys

Chào bác Umy, cảm ơn bác đã chia sẻ tài liệu
Cái món đường hàn đó, em cũng không đúng nghề cơ khí, nhưng sẽ sắp xếp thời gian tìm hiểu.
Mối quan tâm của em hiện giờ đơn giản hơn thế này. Em có mô hình vòm thép, 2 chân vòm đặt gối 1 bên cố định, 1 bên cho di động, như vậy là hệ đủ ổn định. Mô hình tổng thể này tính bằng Sap2000 với các phần tử thanh thẳng.
Có được kết quả nội lực, em tách ra tìm hiểu riêng cho chi tiết chân vòm
Mô hình hóa chân vòm bằng Ansys, phần tử solid. Ở mặt cắt tách chi tiết ra, có đầy đủ các thành phần nội lực N, Qx, Qy, Mx, My, Mz.
Nhưng vấn đề là, ở mô hình tổng thể, thì ta đặt gối, cho xoay thoải mái. Nhưng ở chi tiết cục bộ, làm vậy thì hệ biến hình mất, không giải được, ta phải cho cả mặt phẳng đáy có Dx, Dy, Dz bằng 0. Ngay lập tức, chương trình transfer điều kiện biên này cho các node. Nếu các node đều có Dx, Dy, Dz bằng 0, thì coi như chân vòm ngàm cứng, không xoay được nữa. Liệu có gì sai ở đây không bác umy nhỉ.
Câu chuyện này hoàn toàn tương tự, nếu xét 1 dầm trên 2 gối giản đơn. Nếu ta cắt mặt cắt ra, liệu có cần bổ sung thêm liên kết, điều kiện biên nào đó không vậy?
Theo em hiểu, việc để cho mặt đáy chân vòm có Dx, Dy, Dz = 0 thì chân vòm rất cứng, kết quả ứng suất sẽ tăng cao. Nếu chấp nhận lời giải này, thì sẽ thiên về an toàn.
Trên thế giới, em thấy người ta mô hình toàn bộ hệ kết cấu bằng phần tử thanh, riêng chân vòm bằng solid, trong cùng 1 chương trình. Làm vậy với Ansys liệu có hợp lý không? Bởi việc đưa hoạt tải xe chạy, và tổ hợp lực theo qui trình trong Ansys có thể làm được, nhưng phức tạp ghê.
Rất mong bác Umy và các bác bổ sung các ý kiến, em xin tiếp thu học hỏi. Cảm ơn các bác.
Hình Ðính Kèm
untitled.jpg   2.JPG  
ngayxuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-08-2010   #370
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi ngayxuan View Post
Chào bác Umy, cảm ơn bác đã chia sẻ tài liệu
Cái món đường hàn đó, em cũng không đúng nghề cơ khí, nhưng sẽ sắp xếp thời gian tìm hiểu.
Mối quan tâm của em hiện giờ đơn giản hơn thế này. Em có mô hình vòm thép, 2 chân vòm đặt gối 1 bên cố định, 1 bên cho di động, như vậy là hệ đủ ổn định. Mô hình tổng thể này tính bằng Sap2000 với các phần tử thanh thẳng.
Có được kết quả nội lực, em tách ra tìm hiểu riêng cho chi tiết chân vòm
Mô hình hóa chân vòm bằng Ansys, phần tử solid. Ở mặt cắt tách chi tiết ra, có đầy đủ các thành phần nội lực N, Qx, Qy, Mx, My, Mz.
Nhưng vấn đề là, ở mô hình tổng thể, thì ta đặt gối, cho xoay thoải mái. Nhưng ở chi tiết cục bộ, làm vậy thì hệ biến hình mất, không giải được, ta phải cho cả mặt phẳng đáy có Dx, Dy, Dz bằng 0. Ngay lập tức, chương trình transfer điều kiện biên này cho các node. Nếu các node đều có Dx, Dy, Dz bằng 0, thì coi như chân vòm ngàm cứng, không xoay được nữa. Liệu có gì sai ở đây không bác umy nhỉ.
Câu chuyện này hoàn toàn tương tự, nếu xét 1 dầm trên 2 gối giản đơn. Nếu ta cắt mặt cắt ra, liệu có cần bổ sung thêm liên kết, điều kiện biên nào đó không vậy?
Theo em hiểu, việc để cho mặt đáy chân vòm có Dx, Dy, Dz = 0 thì chân vòm rất cứng, kết quả ứng suất sẽ tăng cao. Nếu chấp nhận lời giải này, thì sẽ thiên về an toàn.
Trên thế giới, em thấy người ta mô hình toàn bộ hệ kết cấu bằng phần tử thanh, riêng chân vòm bằng solid, trong cùng 1 chương trình. Làm vậy với Ansys liệu có hợp lý không? Bởi việc đưa hoạt tải xe chạy, và tổ hợp lực theo qui trình trong Ansys có thể làm được, nhưng phức tạp ghê.
Rất mong bác Umy và các bác bổ sung các ý kiến, em xin tiếp thu học hỏi. Cảm ơn các bác.
1) về Hàn (Welding) cho kết cấu thép, rất quang trọng để tính mõi (Fatigue) , xem thêm TL trong Website trước đã đưa lên rất bổ ích .

2) Dùng SAP (hay phần mềm nào cũng được) tạo mô hình tổng quát tính nội lưc với dầm và cột ... sau đó đưa các lực qua mô hình chi tiết (Submodel cho Detail) tính tiếp với Ansys (hoặc Abaqus...) rất ổn.

Quan trọng phải biết cách tạo cho điều kiện biên cho thích hợp với thực tế: Các Gối cầu, các điểm truyền lực và momen...

Để thấy rỏ hơn, lần nầy tôi giải thích bằng hình mẩu của bạn đưa lên.

Hình 1: Vùng phải kiểm soát cần chia mạng mịn để có kết quả chỉnh, cho thêm một khúc dầm ảo chia mạng thưa để truyền lực. Lớp Gối ảo mầu tím để tránh D=0--> chân vòm rất cứng --> numeric singular!

Hinh 2: mầu xanh: tôi dùng Shell cho các tầm thép với E=2.1E+5 MPa, Mầu tím Chân vòm ảo dùng solid gần đúng với E-Beton= 10% E-thép Thí dụ như gối lò xo (elastic) vậy.

Hình 3: Tấm thép ảo mầu vàng bảng ảo (50-100mm) dầy khoảng 5 đến 10 lần độ dấy của bảng thật (10mm). --> để chuyễn momen !

Hĩnh 4: Kết quả gần đúng ở Detail chỉ trong pham vi Shell chia mạng mịnh. Phần ảo trong kết quả phải xóa đi để không bị nhầm lẩn.

Nhớ lúc chia mạng lưới các nút phải dính với nhau !!

Trả lời như vậy, là tôi có hiểu đúng câu hỏi của anh ngayxuan không ?

Hay Gối cầu đươc đặt trên quả cầu thép cứng để xoay thoải mái
--> khớp: Tùy lối kết cấu thưc sự mà dùng điều kiện biên D cho thích hợp (gần đúng) Cắt Solid Mầu tím làm 4 phần, đặt Ux, Uy,Uz vào giửa Chân vòm ảo.
Hình Ðính Kèm
Detail001.jpg   Detail002.jpg   Detail003.jpg   Detail004.jpg  

thay đổi nội dung bởi: umy, 27-08-2010 lúc 10:37 PM Lý do: Chỉnh cho chuẩn, vì tôi chưa hiểu rỏ câu hỏi !!
Old 27-08-2010   #371
maldini
Thành viên tích cực

maldini's Avatar

Send a message via Yahoo to maldini

file cuavan mới của nam:
http://congtrinhthep.com/aketcau/cuavan27.rar
Nam xem lại phần khai báo modun đàn hồi E
modun đàn hồi của thép E = 2.1E5 (Mpa) trong ANSYS khai báo là 2.1E6
Áp lực nước tương đương với 4m nước là 0.041 (N/mm2) là đúng.
Old 27-08-2010   #372
maldini
Thành viên tích cực

maldini's Avatar

Send a message via Yahoo to maldini

ngayxuan đang mô hình cho cầu thép dạng vòm có hệ thanh treo sàn. Dạng kiến trúc cầu này mình thấy rất độc đáo.
Theo ý kiến của mình thì bạn chạy toàn bộ mô hình cùng một lúc như bạn đã đề cập. Phần gối cầu thì mô hình hoá dạng shell hoặc solid đủ rộng vượt ra khỏi vùng cần quan tâm. Phía dầm cong thì vẫn dùng các phần tử pipe hoặc là BEAM.
Old 27-08-2010   #373
lthienkt
Thành viên nhiệt huyết

lthienkt's Avatar

e có tính toán cái tràn có cửa van cung, các lực tác dụng gồm áp lực nước thượng lưu, hạ lưu, đẩy nổi, lực do cầu trục chân dê, cầu giao thông và lực tác dụng của cửa van theo phương hợp với phương ngang góc 45 độ, em muốn gửi file lên nhờ các bác xem và cũng để anh em cùng tìm hiểu, mà không hiểu sao cái file .db, .dbb nặng hơn 400MB e dùng ansys11 (simulation environment: ansys, license: ansys multiphysics). liệu e có sai gì khi save không nhỉ
Hình Ðính Kèm
lthienkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 28-08-2010   #374
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi lthienkt View Post
e có tính toán cái tràn có cửa van cung, các lực tác dụng gồm áp lực nước thượng lưu, hạ lưu, đẩy nổi, lực do cầu trục chân dê, cầu giao thông và lực tác dụng của cửa van theo phương hợp với phương ngang góc 45 độ, em muốn gửi file lên nhờ các bác xem và cũng để anh em cùng tìm hiểu, mà không hiểu sao cái file .db, .dbb nặng hơn 400MB e dùng ansys11 (simulation environment: ansys, license: ansys multiphysics). liệu e có sai gì khi save không nhỉ

anh lthienkt zip hoặc rar file.db lại có thể còn khoãng 40MB, tìm cách up lên.
Cho biết thêm về bạn và cách bạn làm mô hình (nhìn đẹp lắm):
Làm mô hình với CAD gì, chia mạng lưới cách nào (WB, ACAD, INVENTOR, CLASSIC ?)
Bạn học Ansys với thầy nào, trường nào, ra KS chưa. Tính với Ansys bao lâu rồi.

Trả lời đầy đủ các câu hỏi nhé.

Xem Hình ban gởi lên tôi không biết được có sai hay không, tại sao file.db nặng 400MB. Chẩn bịnh qua hình khó thật !
Old 28-08-2010   #375
tuntnguyen
Thành viên tích cực

tuntnguyen's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Send a message via Yahoo to tuntnguyen

Trích:
Xin hỏi bạn sau khi chạy để có kết quả, bạn có save không?

P/S: Đừng lo file 400mb. Tôi chạy kiểm tra Time-history kiểm tra kết cấu Nuclear power station, file kết quả lên tới 1.2GB
umy (11-02-2017)
Old 28-08-2010   #376
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tuntnguyen View Post

P/S: Đừng lo file 400mb. Tôi chạy kiểm tra Time-history kiểm tra kết cấu Nuclear power station, file kết quả lên tới 1.2GB
hallo bạn tuntnguyen, có dính đến kết cấu Nuclear power station, là đồng nghiêp với tôi rồi. Vui thêm, Liên lạc nhiều trên Diễn đàng nhé.

Tính Dynamic hoặc nonlinear thì file.rst lớn là thường.
Lần chót file.rst tôi bị lớn nhất của tôi đến hơn 40GB ! Để optimazion phải lập lại vài chụt lần làm đầy cã đĩa cứng !!

Nhưng làm những mô hình qua CAD với nhiều đường cong có radius nhỏ. Chia mạng free mesh vơi phần tữ tetrahexal có nút ở giữa qua WB, INVENTOR, AutoCAD như mô hình trên có đến cã triệu elements, vài triệu nodes thì file.db lên đến vài trăm MB! Không cần thiết như vậy Máy tính chạy đờ đẫn cả. Tôi đã có gặp rồi !.

Đó cũng là lý do tôi hỏi kỹ Background của anh thienkt, biết trình độ khả năng để dể giải thích theo từng cá nhân, và biết anh "tập võ nơi thầy nào" đễ tránh voi không lở lời đụng chạm!

anh lthienkt cứ thong thả, trả lời thẳng thắn, đừng tự ái khi tôi hỏi nhiều về cá nhân anh. Tôi đánh giá khả năng anh cao nên chú ý hỏi đấy.

Nếu không quan tâm mà chỉ trả lời qua loa, kiểu Y Sỉ chỉ cần bắt mạch bệnh nhân qua Hình gởi kèm. Chỉ có thể báo rằng mạch tim không nhảy nữa, chắc bệnh nhân chết tươi rồi !! hihi !!

Spamm nhiều rồi, chờ file.zip và các câu trả lời của anh lthienkt để trả lời sau.

Vì tôi còn "nợ" cô Janagiang chưa giải thích chuẩn được cho stud trong Dầm beton với combin39. kiên nhẫn một tí ! Bạn nào có ví dụ về đây thì đưa lên xem.
janagiang (28-08-2010)
Old 28-08-2010   #377
lthienkt
Thành viên nhiệt huyết

lthienkt's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi umy View Post
anh lthienkt zip hoặc rar file.db lại có thể còn khoãng 40MB, tìm cách up lên.
Cho biết thêm về bạn và cách bạn làm mô hình (nhìn đẹp lắm):
Làm mô hình với CAD gì, chia mạng lưới cách nào (WB, ACAD, INVENTOR, CLASSIC ?)
Bạn học Ansys với thầy nào, trường nào, ra KS chưa. Tính với Ansys bao lâu rồi.

Trả lời đầy đủ các câu hỏi nhé.

Xem Hình ban gởi lên tôi không biết được có sai hay không, tại sao file.db nặng 400MB. Chẩn bịnh qua hình khó thật !
Hi, trước hết xin cảm ơn bác rất nhiều. em rất khâm phục về kiến thức cũng như sự nhiệt tình của bác.
Em xin trình báo là em học xddd trường kiến trúc ra trường rồi nhưng chưa dám nhận mình là KS bởi vì thấy kiến thức mình còn non yếu (do lười học quá bác ạ) vả lại cũng chưa đủ năm làm chứng chỉ .
Thú thực em với bác là em mới chỉ vọc ansys được 1 thời gian ngắn thôi ạ (do tính chất công việc em không có cơ hội tiếp xúc nhiều). Học qua tài liệu và diễn đàn mình.
về cái mô hình tràn trên em dựng 3d bên autocad 20007 rồi export ra file *.SAT bác ạ.
Em có zip lại rồi nó còn 67MB, chắc tại em mô hình chỗ khúc cong nên khi mesh nó nhỏ quá. E sẽ cố đưa link lên sớm nhất.
Mong bác đừng giận nhé
best regard!
Old 28-08-2010   #378
lthienkt
Thành viên nhiệt huyết

lthienkt's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi tuntnguyen View Post
Dạ, em làm cái gì cứ sau vài thao tac là lại Ctrl+S nó thành quen rồi bác ạ. Nhưng khi thoát thì em ấn vào quit - no save (cái dưới cùng)

thay đổi nội dung bởi: lthienkt, 28-08-2010 lúc 02:37 PM
Old 28-08-2010   #379
umy
Administrator

umy's Avatar

Trích:
Hi, trước hết xin cảm ơn bác rất nhiều. em rất khâm phục về kiến thức cũng như sự nhiệt tình của bác.
Em xin trình báo là em học xddd trường kiến trúc ra trường rồi nhưng chưa dám nhận mình là KS bởi vì thấy kiến thức mình còn non yếu (do lười học quá bác ạ) vả lại cũng chưa đủ năm làm chứng chỉ .
Thú thực em với bác là em mới chỉ vọc ansys được 1 thời gian ngắn thôi ạ (do tính chất công việc em không có cơ hội tiếp xúc nhiều). Học qua tài liệu và diễn đàn mình.
về cái mô hình tràn trên em dựng 3d bên autocad 20007 rồi export ra file *.SAT bác ạ.
Em có zip lại rồi nó còn 67MB, chắc tại em mô hình chỗ khúc cong nên khi mesh nó nhỏ quá. E sẽ cố đưa link lên sớm nhất.
Mong bác đừng giận nhé
best regard!
Ráng vọc ansys tiếp, anh lthienkt đi đúng đường rồi: dùng 3d bên autocad 20007, xóa hết những lổ cho Bù lon, các chi tiết cong nhỏ phụ thuộc không quan trọng. Nếu thấy cần thiết cắt ra nhiều khối vuôn , tròn nhỏ, rồi mới export ra file *.SAT

Khi Import vào Ansys những khối vuôn chia mạng vuôn (hexahedral) trưởc. Sau đó mesh cho những khối tròn méo với (tetrahedral): Tổng số phần tử và nút sẻ giảm đi nhiều --> file.db nhỏ hẵng đi, tính toán nhanh nhẹn hơn.

Gọi là làm mô hình phải có chiến thuật!!

Học Ansys khó hơn những phần mềm chuyên môn khác, nhưng có lợi thế hơn vì dùng nó tính được nhiều lỉnh vực khác nhau- Đừng chán nản vì khó học mà bỏ ngang.

Theo tôi thấy các chuyên gia sử dụng Ansys trên thế giới thường được lương bổng cao hơn các chuyên gia các phần mềm thông dụng khác.
lthienkt (28-08-2010)
Old 28-08-2010   #380
lthienkt
Thành viên nhiệt huyết

lthienkt's Avatar

sorry admin và mod, mình định sửa bài để chèn thêm link vào cho đỡ spam nhưng không làm được đành phải viết bài mới
Gửi các bác file ansys em làm để các bác đưa ra những sai xót cho anh em diễn đàn học tập và rút kinh nghiệm
http://www.mediafire.com/file/6ihw2t...cua%20phai.rar
best regard!
P.s: bác umy à, em vào Ctrlplot và redirect plot de chỉnh xuất ảnh ra jpeg và có background màu trắng nhưng không được nên cái ảnh trên chụp nó ra màu xanh
Bài toán trên có các trường hợp
1. mực nước thượng lưu 29.37m, hạ lưu 27.87m
2. mưc nước thượng lưu 25m, hạ lưu 19.1m
3. mực nước thượng lưu 30.2m, hạ lưu 28.51m
Em gửi các bác file phương trình áp lực nước và file cad 3d lun để các bác tiện xem
File Kèm Theo
File Type: rar ALN.rar (117.4 KB, 73 lần tải)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài