máy bơm nước hỏa tiễn công ty in ấn https://duan-knparadise.com/ Bơm nước hỏa tiễn bóp da nam Túi nilon PP cong ty in bieu mau
Tăng độ cứng EI của móng băng - Page 4 - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam

Features
Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > Thiết kế móng nông
Tên thành viên
Mật mã
Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 27-05-2011   #61
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Nơi Cư Ngụ: dọc các con phố và nhà hàng
Default Ðề: Tăng độ cứng EI của móng băng

Trích:
Nguyên văn bởi QuyHoi_KSXD View Post
Theo như nhà em hiểu cách này là để liên lết tất cả các bộ phận của công trình này lại thành một khối để cùng làm việc đồng thời, kể cả móng, tường và các cấu kiện khác. Cái này em cũng đã từng được xem đó là cái nhà hội trường G3 ở trường Đại học Xây Dựng cũng làm như thế này, loanh quanh tìm đâu xa hoá ra ở ngay cạnh mình. Cám ơn "lão lão" "bà bà".

have a nice day!
Tô đỏ: Cái này cũng đúng cho cả hạnh phúc và niềm vui đấy.
NGOC_IBST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 2 Users Say Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
janagiang (27-05-2011), QuyHoi_KSXD (27-05-2011)
Old 27-05-2011   #62
trongtri
Thành viên nhiệt huyết

trongtri's Avatar

Bác ngọc ơi, tiện đây cho em hỏi, sau khi động đất, thì người ta có khảo sát lại địa chất những công trình quan trọng không ạh ? liệu nó có biến đổi không ạh ?
trongtri vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 27-05-2011   #63
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi trongtri View Post
Bác ngọc ơi, tiện đây cho em hỏi, sau khi động đất, thì người ta có khảo sát lại địa chất những công trình quan trọng không ạh ? liệu nó có biến đổi không ạh ?
Cái này thì tớ không biết chắc. Nhưng chắc là có khảo sát lại một số công trình quan trọng hoặc là để nghiên cứu. Nếu cứ mỗi lần có động đất mà người ta tiến hành khảo sát lại địa chất của tất cả các công trình thì mấy thằng khoan sẽ rất thích có động đất.
trongtri (27-05-2011), tuananhtvhp (07-11-2012)
Old 27-05-2011   #64
tranchuongxd
Thành viên nhiệt huyết

tranchuongxd's Avatar

có lẽ chỉ lý thuyêt xuông thôi thì chẳng làm ăn j đc, em lục hết trí nhớ về nền móng ra mang vẫn ko có giải pháp nào khả thi..... cảm ơn thầy đã ra đề... mong thầy tiếp tục ra đề để em có thể học hỏi nhiều hơn
E cảm ơn thầy!!!!
Old 27-05-2011   #65
trongtri
Thành viên nhiệt huyết

trongtri's Avatar

Chàng sinh viên nhỏ lại xin thỉnh giáo các bác một vấn đề nữa đó là :
Sự khác nhau trong tính toán móng bè khi dầm móng nổi và chìm ?
Em có nhận thấy sự khác biệt nhưng không biết đúng không
Chưa có kinh nghiệm, kiến thức lại hạn hẹp nên rất mong các bác chỉ dạy thêm để em mở rộng tầm mắt !
Old 18-08-2011   #66
kcmini
Thành viên mới

Trích:
Chàng sinh viên nhỏ lại xin thỉnh giáo các bác một vấn đề nữa đó là :
Sự khác nhau trong tính toán móng bè khi dầm móng nổi và chìm ?
Em có nhận thấy sự khác biệt nhưng không biết đúng không
Chưa có kinh nghiệm, kiến thức lại hạn hẹp nên rất mong các bác chỉ dạy thêm để em mở rộng tầm mắt !

theo tôi thì móng bè dầm nổi hay chìm thì cách tính cũng chẳng khác nhau nhiều, nhưng xét về độ cứng thì khi đó tính hệ dầm móng theo tiết diện chữ nhật hay tiết diện chữ T...cho có lợi hơn thôi.???
kcmini vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-12-2011   #67
doanchusy
Thành viên mới

Trích:
em vừa phác qua đây bác ạh , gửi bác kiểm tra và góp ý giúp em
day là mặt cắt ngang cái móng hộp mà em cho là phù hợp với yêu cầu. Hậu sinh chưa có kinh nghiệm và học vấn còn non kém, rất mong được Thầy chỉ dạy và hướng dẫn tận tình
Bác chỉ giùm e tài liệu hướng dẫn tính toán móng này nhé, xin đa tạ bác trước!
doanchusy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-12-2011   #68
cuocsongma
Banned

Trích:
Nguyên văn bởi NGOC_IBST View Post
Bước 1: Thi công phần móng băng bên dưới như bình thường. Có đặt thêm các thép chờ trụ giống như để chờ thép cột. Các thép chờ trụ này không cần lớn mà chỉ cần đủ để chịu lực cắt của dầm tương đương mà ở trong hệ này nó là lực kéo.

Bước 2: xây các tường gạch có liên kết râu thép vào các cột và trụ.

Bước 3: Sau khi bức tường gạch đã đủ khô chịu lực và ít biến dạng (khoảng 7 ngày) tiến hành đổ BT toàn bộ trụ, chân cột và dầm trên.

Bác Ngọc cho Nhóc hỏi tý, nếu phương án này có thể tận dụng để làm cái tầng hầm luôn thì sao bác nhỉ? (xét về yếu tố kinh tế lẫn kỷ thuật).

Cảm ơn bác.
cuocsongma vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-12-2011   #69
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi cuocsongma View Post
Bác Ngọc cho Nhóc hỏi tý, nếu phương án này có thể tận dụng để làm cái tầng hầm luôn thì sao bác nhỉ? (xét về yếu tố kinh tế lẫn kỷ thuật).

Cảm ơn bác.
Thì tớ vẫn làm tầng hầm cho một số nhà ở HN và TP HCM đấy. Tốt. Chẳng chết ai cả.
cuocsongma (15-12-2011), tuananhtvhp (07-11-2012)
Old 15-12-2011   #70
tvnin
Thành viên mới

Smile Ðề: Tăng độ cứng EI của móng băng

Trích:
Sàn ô cờ là một trong những giải pháp tốt để tăng độ cứng của móng nhưng chắc chỉ áp dụng ở những nhà địa chủ có đất rộng làm nhà. Với nhà dân chia lô, bề ngang khoảng từ 3 đến 6 m mà làm sàn ô cờ thì bể nước ngầm và bể phốt chắc phải đưa lên trên mái.
Khakha bác NGỌC vui tính nhỉ
tvnin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-12-2011   #71
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi tvnin View Post
Khakha bác NGỌC vui tính nhỉ
Hì hì. Buồn quá nên cái tính nết nó phải vui cho đỡ buồn.
Old 16-12-2011   #72
trongtri
Thành viên nhiệt huyết

trongtri's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi doanchusy View Post
Bác chỉ giùm e tài liệu hướng dẫn tính toán móng này nhé, xin đa tạ bác trước!
Nếu không nhầm thì bài toán tính kết cấu này chưa có một cách cụ thể, nếu muốn thì bạn phải tự đặt giả thiết để tính toán ( tính ổn định, tính lún , tính SCT..) Còn tài liệu nhắc đến nó thì có một bài báo của viên IBST đã nhắc đến qua. Cụ thể hơn nếu bạn cần file tài liệu thì tốt nhất là bạn tìm đến bác Ngọc ( NGOC_IBST) chắc là bác ấy nhiệt tình giúp đỡ
File Kèm Theo
File Type: pdf Trinh Viet Cuong.pdf (603.1 KB, 551 lần tải)
The Following 4 Users Say Thank You to trongtri For This Useful Post:
Badinhtan (16-12-2011), duongchien (10-12-2016), engthanhnhan (02-01-2013), ksxdnt (11-05-2013)
Old 07-11-2012   #73
tuananhtvhp
Thành viên mới

Trích:
Thì tớ vẫn làm tầng hầm cho một số nhà ở HN và TP HCM đấy. Tốt. Chẳng chết ai cả.
Khà khà, bác phải khẳng định "đến giờ này chưa chết ai" chứ nhỉ
tuananhtvhp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-01-2013   #74
tranchuongxd
Thành viên nhiệt huyết

tranchuongxd's Avatar

Trích:
Có mấy điều muốn nói trước khi đưa ra một giải pháp làm tăng độ cứng của móng băng.

1. Có thể coi các giải pháp, kết quả cần tìm như là nghiệm của bài toán. Mỗi một loại bài toán luôn có các đặc tính khác nhau đòi hỏi người giải bài toán đó có những quan niệm và ứng xử phù hợp với các đặc tính đó.

Khi giải các bài toán về mặt toán học, người ta thường có các tham số và các công thức, cách giải chặt chẽ và cho ra cac nghiệm đúng với các điều kiện của bài toán. Cái việc tìm nghiệm này giống như đi câu ở chỗ nghiệm của nó là "một điểm", tức là bắt được 1 con cá tại một tọa độ x,y,z xác định.

Khi giải các bài toán kỹ thuật, cái con cá (nghiệm) khó xác định được ở một tọa độ xác định mà nó chạy loăng quăng trong một miền nào đó. Việc giải bài toán loại này là cần xác định được cái miền này dựa trên các tham số cho trước. Lúc này việc giải bài toán kỹ thuật không còn là đi câu nữa mà có lẽ giống như đi quăng lưới để bắt 1 con cá. Nếu đủ dữ kiện để xác định được miền đủ nhỏ bao hết được cái vùng mà con cá chạy loăng quăng thì cái lưới không cần lớn dẫn đến tiết kiệm. Cái việc này giống như nhiều bài toán kết cấu bên trên đã được tiến hành nghiên cứu kỹ và các dữ kiện tham số đầu vào đã được xác định tương đối rõ. Với nền móng thì lại khác. Các tham số đầu vào cũng như quy luật ứng xử của đất có vẻ mờ hơn các bài toán kết cấu bên trên. Lúc này, người giải bài toán tìm nghiệm cần có cái lưới rộng hơn, năng động hơn. Các quan niệm ấn định hoặc ép nền móng theo một sơ đồ cố định nào đó là sẽ rất khó bao hết cái vùng mà con cá nó chạy loăng quăng.

Nói lên các điều này là để nói rằng các giải pháp nhằm tìm ra cấu tạo của móng sao cho phản lực nền tạo nên cái mô men trong móng nhỏ như bạn tnlinh đề xuất là rất khó phù hợp. Lý do là cái phản lực nền này nó không cố định như khi giải các bài toán kết cấu bên trên. Cái hệ số nền của đất dứoi đáy móng nó lại thay đổi theo thời gian dẫn đến, lúc thì chỗ này lớn, lúc khác thì chỗ khác lại lớn hơn. Nếu có kết cấu móng phù hợp cho giai đoạn này thì nó sẽ lại không phù hợp ở giai đoạn khác. Nếu có cái móng có khả năng thay đổi kết cấu theo thời gian cho phù hợp với sự thay đổi của phản lực nền thì có thể làm theo các giải pháp này. Đây là ý tưởng hay nhưng chắc là chưa thực hiện được trong thời gian tới.

2. Khi gặp một vấn đề khó, có vẻ hơi bế tắc thì người ta có một mẹo là tạm thời gạt nó ra một bên và quay trở lại từ điểm xuất phát. Điểm xuất phát trong bài toán này là tăng độ cứng EI của một thứ với một lượng vật liệu nhỏ. Cái này có một số bạn như tnlinh, Ái và một số bạn khác đã kiến nghi nhưng chưa đi đến đích cuối cùng.

Tạm bỏ quên cái anh móng một chút mà ta hãy quay về với sức bền vật liệu. Bài toán lúc này sẽ là có một hình chữ nhật với A = bh và I = bh^3/12. Làm thế nào tăng cái anh I mà cái anh diện tích A không thay đổi hoặc thay đổi ít. Lúc này, để tăng cái anh I thì chia cái anh diện tích làm hai phần và đẩy xa nó ra. Tất nhiên, trong cấu tạo thì càn có cái gì đó để liên kết hai anh này với nhau nhằm ép hai anh này cùng chịu lực. Đây chính là gải pháp tăng độ cứng EI của móng băng được trình bày dưới đây.

Tất nhiên, để tăng cái anh độ cứng EI thì ngoài cách tăng I người ta còn có thể tăng E bằng cách dùng BT mác cao. Hiện nay, với nhà dân thông thường thì người ta ít nghĩ đến cách này. Không rõ giá thành có rẻ hơn so với cách tăng I không. Chắc là cần phải lập bản so sánh về giá giữa hai cách này.

3. Và đây là giải pháp móng băng nhằm tăng độ cứng EI của nó. Trong giải pháp này, trình tự thi công là rất quan trọng. Giải pháp này đã được áp dụng ở nhiều công trình ở Hà nội và nhiều nơi khác.

Bước 1: Thi công phần móng băng bên dưới như bình thường. Có đặt thêm các thép chờ trụ giống như để chờ thép cột. Các thép chờ trụ này không cần lớn mà chỉ cần đủ để chịu lực cắt của dầm tương đương mà ở trong hệ này nó là lực kéo.

Bước 2: xây các tường gạch có liên kết râu thép vào các cột và trụ.

Bước 3: Sau khi bức tường gạch đã đủ khô chịu lực và ít biến dạng (khoảng 7 ngày) tiến hành đổ BT toàn bộ trụ, chân cột và dầm trên.

Lưu ý: Với nhà cho phép lún lớn, nhằm tránh xuất hiện các vết nứt trên tường do lún lệch, cần tiến hành thi công hệ khung của trước. Khi đã thi công xong hệ khung nhà, rồi đến tiến hành xây các bức tường sau và tránh liên kết quá chặt giữa đỉnh tường với đáy các dầm.

Mọi thứ đều rất đơn giản. Cái đúng thường ít phức tạp như người ta hay thích nghĩ. khà khà khà.
dạ thầyb ơi! mấy cái ảnh nó bị hỏng hết rùi, thầy sửa lại cho em xin vợi ạ!!em cảm ơn thầy ạ!!
ve_dau_92 (04-12-2014)
Old 01-01-2013   #75
NGOC_IBST
Thành viên nhiệt huyết

Trích:
Nguyên văn bởi tranchuongxd View Post
dạ thầyb ơi! mấy cái ảnh nó bị hỏng hết rùi, thầy sửa lại cho em xin vợi ạ!!em cảm ơn thầy ạ!!
Tớ cũng ko lưu mấy cái ảnh đó. Bây giờ thì chịu chẳng nhớ trước đây đã vẽ cái gì để vẽ lại. Xó rì.
The Following User Says Thank You to NGOC_IBST For This Useful Post:
tranchuongxd (01-01-2013)
Old 01-01-2013   #76
tranchuongxd
Thành viên nhiệt huyết

tranchuongxd's Avatar

Trích:
Tớ cũng ko lưu mấy cái ảnh đó. Bây giờ thì chịu chẳng nhớ trước đây đã vẽ cái gì để vẽ lại. Xó rì.
vâng em cảm ơn thầy ạ!
Old 04-03-2013   #77
Giangtq

Chào các Bác, em là mem mới đang đi tìm giải pháp để xây cái bếp rộng chừng 5mx5m trên nền cái ao mới lấp( khá nhiều bùn, không vét bùn khi lấp). Em đọc hết 4 trang của các Bác mà không hiểu lắm vì không phải dân xây dựng. Các Bác cho em hỏi giải pháp tối ưu về chi phí khi xây cái bếp 5mx5m đổ trần như vậy thì làm móng và tường kiểu gì cho chắc. Em chấp nhận lún chỉ cần không nứt tường là ok. Em xin cảm ơn và hậu tạ các Bác 1 chầu bia nếu các bác ở HN.
Giangtq vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 25-03-2013   #78
hoaanhtuc87
Thành viên

hoaanhtuc87's Avatar

Trích:
Móng hộp là móng như thế nào mà sao tớ chưa biết nhỉ. Mô tả sơ bộ hộ một cái. Biết đâu lại được.
Móng băng. móng bè thì nghe rồi.còn móng hộp nghe lạ lạ.chắc là móng băng hình vuông chăng
Old 20-04-2013   #79
kc_pro

Nếu chiều cao dầm móng là 1.5m thì sao anh không thử làm 2 dầm móng song song, cách nhau 1.5m sẽ đơn giản và tiết kiệm hơn.
kc_pro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-05-2013   #80
jackiechan
Thành viên mới

mấy cái hình minh họa bị hỏng hết làm e đọc cũng không hiểu được rõ cuối cùng phương án giải quyết là như thế nào? bác nào có thể vẽ lại up lên cho e hiểu được không ạ thanks nhiều
jackiechan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to jackiechan For This Useful Post:
ve_dau_92 (04-12-2014)
Loading...
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài