Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > ĐỊA KỸ THUẬT & THIẾT KẾ NỀN MÓNG CÔNG TRÌNH > KHẢO SÁT ĐCCT VÀ LỰA CHỌN PHƯƠNG ÁN THIẾT KẾ NỀN MÓNG
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 13-07-2012   #1
tuanlas1025

Default Cách chế độ ẩm khi đầm chặt tiêu chuẩn?

Em xin các bác trợ giúp cho em vè vấn đề này.
Theo như trong quy trình TCN 333-06 khi chế độ ẩm thì: "Với đất loại sét: bắt đầu từ độ ẩm 8%, khoảng độ ẩm giữa các mẫu là 2% (với đất sét pha) hoặc từ 4 đến 5% với đất sét". Nhưng có 1 vấn đề em chua hiểu là cách tính khoảng độ ẩm giữa các mẫu như thế nào. Ví dụ như:
Em có 1200g đất sét pha đem chia thành 2 phần mỗi phàn 600g mang thí nghiệm. 600g đất đầu với trọng lượng nước là 70 trọng lượng đất khô là 530 thì em tính được độ ẩm là 13,2%. Vậy với 600g tiếp theo em muốn chế độ ẩm thành 15,2% ( tức là chế thêm 2% độ ẩm ) thì em phải thêm bao nhiêu gam nước hả các bác. 1 lít nước bằng 1000g
Mong mọi người gíp đỡ em. Em xin cảm ơn!

thay đổi nội dung bởi: tuanlas1025, 13-07-2012 lúc 10:24 PM Lý do: thiếu
tuanlas1025 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-07-2012   #2
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang khắp 3 miền
Default Ðề: Cách chế độ ẩm khi đầm chặt tiêu chuẩn?

Cách tính của bạn sai vì đất ban đầu chưa chắc đã khô tuyệt đối mà là khô gió thì sao. bạn nên xem lại tiêu chuẩn đầm chặt có cách tính lượng nước cho thêm vào q với các thông số m : khối lượng đất,W0 độ ẩm khô gió và W : độ ẩm thêm vào khi có W0 thì bạn tính độ ẩm mới chuẩn ( sorry hỏi hơi tế nhị nhé : chắc lần đầu làm đầm chặt à vì cách hỏi của bạn chỉ cho tớ như vậy)

thay đổi nội dung bởi: phandungdkt, 13-07-2012 lúc 10:33 PM
phandungdkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 13-07-2012   #3
wasabi
TV cực kỳ nhiệt huyết

wasabi's Avatar

Nơi Cư Ngụ: lang thang

Trích:
Nguyên văn bởi tuanlas1025 View Post
Theo như trong quy trình TCN 333-06 khi chế độ ẩm thì: "Với đất loại sét: bắt đầu từ độ ẩm 8%, khoảng độ ẩm giữa các mẫu là 2% (với đất sét pha) hoặc từ 4 đến 5% với đất sét".
Nhưng có 1 vấn đề em chua hiểu là cách tính khoảng độ ẩm giữa các mẫu như thế nào. Ví dụ như:
Em có 1200g đất sét pha đem chia thành 2 phần mỗi phàn 600g mang thí nghiệm. 600g đất đầu với trọng lượng nước là 70 trọng lượng đất khô là 530 thì em tính được độ ẩm là 13,2%. Vậy với 600g tiếp theo em muốn chế độ ẩm thành 15,2% ( tức là chế thêm 2% độ ẩm ) thì em phải thêm bao nhiêu gam nước hả các bác. 1 lít nước bằng 1000g
rất đơn giản: độ ẩm = phần trăm khối lượng nước so với khối lượng đất khô tuyệt đối.

khối lượng đất khô tuyệt đối là 530g thì cứ đem nhân với 2% thì ra lượng nước cần thêm. Cụ thể ở đây là 10,6 gam nước.

@phandungdkt: viết lách lủng củng quá, chắc là ko rõ câu hỏi. Bạn ý đặt vấn đề mầu đỏ hơi thừa, chả liên quan gì đến khô tuyệt đối hay khô gió cả. Bạn ấy làm lần đầu nên mới phải hỏi, nên câu hỏi tế nhị quá thừa.
phandungdkt (14-07-2012), tuanlas1025 (15-07-2012)
Old 13-07-2012   #4
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi wasabi View Post
rất đơn giản: độ ẩm = phần trăm khối lượng nước so với khối lượng đất khô tuyệt đối.

khối lượng đất khô tuyệt đối là 530g thì cứ đem nhân với 2% thì ra lượng nước cần thêm. Cụ thể ở đây là 10,6 gam nước.
Em lại hiểu đơn giản là trông đất khô khô lại tưởng khô tuyệt đối như mấy chú làm TN ở dưới phòng em hay làm là đất khô gió lấy 530g ( vì trong tiêu chuẩn không cho sấy) rồi đổ 70g nước cho vào và mặc nhiên coi độ ẩm của 13,2% sau đó lấy khối lượng chia luôn cho giá trị độ ẩm này ra 1gama khô, rồi cứ thế tiến hành cho nước 2% vào TN và coi độ ẩm là đúng dẫn tới tính cái gama khô nó chạy đi đâu ý. Nên em nhắc khéo cho bạn ý để bạn ý nhìn ra thôi. Chứ nếu là đất khô tuyệt đối thì nói làm gì bạn cứ áp dụng công thức :
q=m*0.01*(W1-W0)/(1+0.01W0)
Trong đó : q lượng nước cho thêm vào (g)
m là khối lượng mẫu (ở đây là 600g),W0 : độ ẩm khô gió, W1 là độ ẩm cẩn thêm, với 600g đầu ban thay W1-W0=2%, với 600g còn lại bạn thay W1-W0=4% là OK

thay đổi nội dung bởi: phandungdkt, 14-07-2012 lúc 12:08 AM
The Following User Says Thank You to phandungdkt For This Useful Post:
tuanlas1025 (15-07-2012)
Old 13-07-2012   #5
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Nói chung với kinh nghiệm của tớ nên làm độ ẩm khô gió và áp dụng đúng công thức đổ nước. Vì trong quá trình thí nghiệm đầm chặt nếu có kết quả gì bất thường thì cứ từ độ ẩm khô gió truy lên là sẽ tìm ra ngay sai do đâu ( nhất là khi làm với hỗn hợp hạt thô hay đát bazan)

thay đổi nội dung bởi: phandungdkt, 14-07-2012 lúc 12:00 AM
Old 15-07-2012   #6
tuanlas1025

Trích:
Nguyên văn bởi phandungdkt View Post
Em lại hiểu đơn giản là trông đất khô khô lại tưởng khô tuyệt đối như mấy chú làm TN ở dưới phòng em hay làm là đất khô gió lấy 530g ( vì trong tiêu chuẩn không cho sấy) rồi đổ 70g nước cho vào và mặc nhiên coi độ ẩm của 13,2% sau đó lấy khối lượng chia luôn cho giá trị độ ẩm này ra 1gama khô, rồi cứ thế tiến hành cho nước 2% vào TN và coi độ ẩm là đúng dẫn tới tính cái gama khô nó chạy đi đâu ý. Nên em nhắc khéo cho bạn ý để bạn ý nhìn ra thôi. Chứ nếu là đất khô tuyệt đối thì nói làm gì bạn cứ áp dụng công thức :
q=m*0.01*(W1-W0)/(1+0.01W0)
Trong đó : q lượng nước cho thêm vào (g)
m là khối lượng mẫu (ở đây là 600g),W0 : độ ẩm khô gió, W1 là độ ẩm cẩn thêm, với 600g đầu ban thay W1-W0=2%, với 600g còn lại bạn thay W1-W0=4% là OK
Nói các bác thông cảm. Em mới đi thực tập trong thời gian nghỉ hè. Hôm bữa đi đầm hiện trường bị mấy ô TVGS soi các bác ak, Hjx. Sau một thời gian nghiên cứu em tìm ra lời giải như này các bác xem em có đúng ko. Độ ẩm em rang trong 150g mẫu đất được 13,2% và em lấy hệ số là 0,132.
Em giải hệ 600-x=y và x/y=0,152 ( x là lượng nước cần cho thêm, y là lượng đất khô có trong 600g mẫu, x/y là công thức tính độ ẩm, 0,152 là % độ ẩm cần cho thêm nhưng ko lấy hệ số 100% và là phần trăm độ ẩm ban đầu +2) giải ra đc lượng nước càn cho thêm là 79.17g. Khi cứ tăng thêm 2% thì em lấy 79,17-70 được bao nhiu em + tiếp vào 79,17g kia thì ra lượng nước phải cho thêm vào khi muốn mẫu đạt độ ẩm 17,2%. Và cuối cùng là có công thức tắt như sau: (600*0,152)/1,152= lượng nước cần cho thêm.
Các bác tư ván giùm em, Thanks các bác!

thay đổi nội dung bởi: tuanlas1025, 15-07-2012 lúc 10:24 PM Lý do: THiếu
Old 15-07-2012   #7
tuanlas1025

Trích:

@phandungdkt: viết lách lủng củng quá, chắc là ko rõ câu hỏi. Bạn ý đặt vấn đề mầu đỏ hơi thừa, chả liên quan gì đến khô tuyệt đối hay khô gió cả. Bạn ấy làm lần đầu nên mới phải hỏi, nên câu hỏi tế nhị quá thừa.
Bác ơi nếu theo như bác thì nếu mẫu đất của em là là 3000g thì em tính ra sai tận đâu ý.
Old 15-07-2012   #8
wasabi
TV cực kỳ nhiệt huyết

wasabi's Avatar

Trích:
Bác ơi nếu theo như bác thì nếu mẫu đất của em là là 3000g thì em tính ra sai tận đâu ý.
sai như thế nào? nếu sai thì chắc tớ hiểu sai câu hỏi của bạn rồi

3000g thì nhân 5 lần so với 600g
phandungdkt (15-07-2012)
Old 16-07-2012   #9
linhwru
Moderator

linhwru's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Undefine

Trích:
Theo như trong quy trình TCN 333-06 khi chế độ ẩm thì: "Với đất loại sét: bắt đầu từ độ ẩm 8%, khoảng độ ẩm giữa các mẫu là 2% (với đất sét pha) hoặc từ 4 đến 5% với đất sét". Nhưng có 1 vấn đề em chua hiểu là cách tính khoảng độ ẩm giữa các mẫu như thế nào. Ví dụ như:
Nếu như lời bạn nói thì 1200 (g) đất sét đã có nước bên trong rồi đấy chứ.Đâu còn là đất khô hoàn toàn nữa.
-Nếu vậy để có W=15.2% thì bạn chỉ cần thêm 1 lượng nước = (15.2/13.2 X 70-70)(g) nua là sẽ có mẫu đất thứ hai có W =15% thôi mà.
linhwru vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-07-2012   #10
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Where solution matters
Send a message via Yahoo to nguyencongoanh Send a message via Skype™ to nguyencongoanh

Hình như chủ to pic đang làm ngược Cái việc xác định độ ẩm cho protor thì được thực hiện sau khi chế bị mẫu, và rất ít khi người ta lại tính toán độ ẩm cho mẫu từ đầu nếu không muốn nói là không có.

Nếu bạn có mẫu đất đã được phơi khô đến mức nào đấy, mang đi thí nghiệm thì độ ẩm ban đầu có thể được xác định. Từ đó việc thêm nước vào để đạt độ ẩm nào đó lại được được tính toán rất sơ bộ, và độ ẩm chính xác được xác định trong phòng thí nghiệm với tủ sấy.
Old 16-07-2012   #11
wasabi
TV cực kỳ nhiệt huyết

wasabi's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencongoanh View Post
Hình như chủ to pic đang làm ngược Cái việc xác định độ ẩm cho protor thì được thực hiện sau khi chế bị mẫu, và rất ít khi người ta lại tính toán độ ẩm cho mẫu từ đầu nếu không muốn nói là không có.

Nếu bạn có mẫu đất đã được phơi khô đến mức nào đấy, mang đi thí nghiệm thì độ ẩm ban đầu có thể được xác định. Từ đó việc thêm nước vào để đạt độ ẩm nào đó lại được được tính toán rất sơ bộ, và độ ẩm chính xác được xác định trong phòng thí nghiệm với tủ sấy.
theo tôi hiểu là bạn ấy đang hỏi lượng nước sơ bộ cần thêm cho mỗi lần đầm nện.
Old 16-07-2012   #12
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

có gì đâu nhỉ, hay tại em tiếp xúc với dân không chuyên về thí nghiệm đất nhiều nên em hiểu. Vấn đề rất đơn giản là bạn ý muốn hỏi cách cho nước vào để xác định cái điểm ban đầu sao cho đúng ( để đến cái điểm thứ 5 thì nó gục xuống), cái chính là có thể là bạn ý không hiểu rõ về khái niệm độ ẩm khô gió hay là độ ẩm ban đầu thôi và có thể giải quyết vấn đề rất đơn giản là thuê chuyên gia(những thằng làm trực tiếp như em) hoặc lên diễn đàn hỏi thôi

thay đổi nội dung bởi: phandungdkt, 16-07-2012 lúc 10:17 PM
Old 16-07-2012   #13
phandungdkt
Thành viên nhiệt huyết

phandungdkt's Avatar

Trích:
theo tôi hiểu là bạn ấy đang hỏi lượng nước sơ bộ cần thêm cho mỗi lần đầm nện.
chuẩn ứ cần chỉnh

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài