Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÁC CÔNG TRÌNH THỦY LỢI - THỦY ĐIỆN > Kết cấu công trình thủy điện ,...
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-11-2012   #1
truong.big
Thành viên mới

Default Bài toán đổ bê tông hầm

Mọi người cho tôi hỏi vấn đề này với. khi đào hầm, do nổ mìn và do đá nứt nẻ nên hầm đào thực tế có kích thước lớn hơn thiết kế. Bây giờ đổ bê tông hầm thì tính toán khối lượng bê tông lẹm do địa chất thế nào ạ? theo tôi nghĩ là sẽ có tiêu chuẩn nào đó cho phép dựa vào độ nứt nẻ của đá, số lượng và bậc các khe nứt để đánh giá. Nhờ mọi người giải đáp giúp! chân thành cảm ơn!
truong.big vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-11-2012   #2
welcomenbv

Default Ðề: Bài toán đổ bê tông hầm

theo mình nghĩ trong trường hợp này sẽ k có tiêu chuẩn cho bạn đâu, vì khối lượng bê tông của bạn phải đổ đúng cao trình rồi, nếu có thay đổi thì chỉ có thay đổi khối lượng san lấp mặt bằng, ban đất hoặc cùng lắm là bê tông lót thôi, k rành cái này nên chỉ phát biểu suy nghĩ thôi....hihi
welcomenbv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-11-2012   #3
cmengenie
Super Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi welcomenbv View Post
theo mình nghĩ trong trường hợp này sẽ k có tiêu chuẩn cho bạn đâu, vì khối lượng bê tông của bạn phải đổ đúng cao trình rồi, nếu có thay đổi thì chỉ có thay đổi khối lượng san lấp mặt bằng, ban đất hoặc cùng lắm là bê tông lót thôi, k rành cái này nên chỉ phát biểu suy nghĩ thôi....hihi
Đang nói hầm

@ chủ thớt: theo tớ nghĩ thì bạn trình các đầy đủ các biện pháp thi công đã được duyệt (kích thước độ sâu lỗ, mặt bằng khoan lỗ, khối lượng thuốc...) biên bản được TVGS duyệt nghiệm thu mặt bằng trước khi kích nổ, chất lượng thuốc đưa vào công trình... tất cả chỗ đó để chứng tỏ là bạn đã làm đúng thiết kế được duyệt và được TVGS chứng kiến đúng, đủ.

Đó là cơ sở để CDT duyệt KL cho bạn nếu KL BT bơm phụt nhiều hơn so với thiết kế. Nếu không được duyệt thì các bạn bảo là (bảo bằng Công văn) phải có cơ chế làm cho các bạn ngay từ đầu, nếu không thì những lần sau còn cãi nhau.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-11-2012   #4
kent8

Hầm thi công khoan nổ thì lúc nào cũng lớn hơn thiết kế mà bạn. Trong dự toán luôn có phần khối lượng bê tông lẹm. Trong trường hợp nào đó, khối lượng bê tông bù lẹm này vượt quá khối lượng dự toán thì bạn phải trình CĐT các giấy tờ liên quan nhằm chứng minh đây là khối lượng phát sinh: thường thì là do địa chất thay đổi ko đúng như thiết kế, còn nếu do thi công ( khối lượng thuốc nổ, bước đào v..v ) thì hơi khó để chứng minh với CĐT.
Để tính toán khối lượng bê tông lẹm thì sau mỗi một gương đào bạn phải xác định lại tiết diện gương hầm thực tế, sau đó mới đưa ra được khối lượng bê tông lẹm được.
kent8 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài