Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > GIAO LƯU, TRAO ĐỔI, TÂM SỰ NGHỀ NGHIỆP, SÁNG KIẾN, Ý TƯỞNG MỚI > Kỹ sư xây dựng tương lai
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 24-12-2007   #21
eng-hiep
Administrator

eng-hiep's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to eng-hiep Send a message via Skype™ to eng-hiep
Default Ðề: Kinh Nghiệm Phỏng Vấn

Trích:
Nguyên văn bởi henycuong
rất nhiều cty dùng chiêu đó. Chủ yếu bóc lột anh em, nhưng do anh em chưa có kinh nghiệm nên mới chấp nhập làm. Nếu làm vài tháng ko tăng lương bao nhiêu anh em cũng nghĩ hết. Rồi cty lại tiếp tục dùng chiêu đó pót tay. Người có năng lực sẽ ko ngồi yên đâu. Những cty như thế thì ko bao giờ giữ được nhân lực chất lượng cao, "Tính già hóa non"
Hic . Nói vậy thì hơi buồn quá .
Nhưng với SV chưa có bằng cấp mà như thế em thấy cũng được rồi , chủ yếu là có kinh nghiệm thực tế , được thêm đồng nào thì hay đồng đó - khỏi phải ngữa tay xin Money bố mẹ
MERRY CHRISTMAS TO YOU !!!... \’\:’\’\:::/’::/’/

thay đổi nội dung bởi: eng-hiep, 24-12-2007 lúc 10:32 AM
eng-hiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-12-2007   #22
henycuong
Researcher

henycuong's Avatar

Nơi Cư Ngụ: 401C_KTXBK
Send a message via Yahoo to henycuong Send a message via Skype™ to henycuong
Default Kinh Nghiệm Phỏng Vấn

Trích:
Nguyên văn bởi eng-hiep
Hic . Nói vậy thì hơi buồn quá .
Nhưng với SV chưa có bằng cấp mà như thế em thấy cũng được rồi , chủ yếu là có kinh nghiệm thực tế , được thêm đồng nào thì hay đồng đó - khỏi phải ngữa tay xin Money bố mẹ
MERRY CHRISTMAS TO YOU !!!... \’\:’\’\:::/’::/’/
anh cũng từng làm thế và moi cũng được khá nhiều kinh nghiệm từ các đàn anh. Mỗi tội chỉ mình ra đi còn các anh ở lại tiếp tục cống hiến chỉ vì 2 chữ "tình cảm"
Old 24-12-2007   #23
Lytrada750

Lytrada750's Avatar

Send a message via Yahoo to Lytrada750 Send a message via Skype™ to Lytrada750

Mình đi làm được 3 tháng rồi cũng học hỏi được chút ít . Điều quan trọng là mình biết được cần học gì trong mấy tháng làm đồ án sắp tới để ra trường có thể làm việc được ngay . Mình nghĩ sv nên thử sức để khi ra trường đỡ bỡ ngỡ và không phải học lại nữa. Lương thấp một chút cũng không sao cả. Với sinh viên như mình được trả 65k/ngày cũng là tốt rồi. Các bạn sinh viên có thể nhờ các thầy cô giới thiệu chỗ làm , tìm trên mạng hoặc nhờ các anh khóa trên ra trường đã có vị trí giới thiệu ...
( Hình như hơi lạ chủ đề phỏng vấn hihi)
Lytrada750 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 24-12-2007   #24
binhminh142

binhminh142's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh City
Cool Ðề: Kinh Nghiệm Phỏng Vấn

Tuổi trẻ ketcau cần những người năng nổ và nhiệt tình như henycuong , mình cũng định đề suất các Admin thăng chức cho henycuong làm Moderator trong thời gian tới , cậu ấy sẽ làm công việc tư vấn chính trên forum cho các bạn trẻ trong tương lai , không biết ý kiến của anh em sinh viên và Kỹ Sư trẻ tương lai thấy thế nào ? các bạn bàn chuyện trong này luôn cũng được...
huuvu152_85 (29-07-2013), phide67 (27-08-2013)
Old 24-12-2007   #25
eng-hiep
Administrator

eng-hiep's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC
Send a message via Yahoo to eng-hiep Send a message via Skype™ to eng-hiep

Trích:
Nguyên văn bởi binhminh142
Tuổi trẻ ketcau cần những người năng nổ và nhiệt tình như henycuong , mình cũng định đề suất các Admin thăng chức cho henycuong làm Moderator trong thời gian tới , cậu ấy sẽ làm công việc tư vấn chính trên forum cho các bạn trẻ trong tương lai , không biết ý kiến của anh em sinh viên và Kỹ Sư trẻ tương lai thấy thế nào ? các bạn bàn chuyện trong này luôn cũng được...
OK . Em thấy anh ấy rất nhiệt tình hăng hái đóng góp tích cực cho 4rum
Old 24-12-2007   #26
henycuong
Researcher

henycuong's Avatar

Default Chuẩn bị đi phỏng vấn

Khi bảo vệ xong luận văn. Thời gian về quê ăn tết các bạn có thể lên một số mạng việc làm tìm việc và đăng tuyển, nên tham khảo thêm các bài viết về kinh nghiệm phỏng vấn và cách ứng xử nơi công sở. Bỏ ra 1 ngày ở 1 nơi thanh tịnh nhất để định hướng xem mình sẽ phát triển sự nghiệp như thế nào (nên văng võng nằm đu đưa dưới góc dừa ) , đề ra mục tiêu từng giai đoặn, sẽ có thay đổi khi bạn thực hiện kế hoặch. Nếu bạn chưa hoặch định rõ thì hãy tập trung vào công việc mà bạn đam mê nhất rồi trong từng giai đoặn sau này bạn sẽ tự điều chỉnh được hướng đi của mình.
Quan trọng trước mắt bạn hãy cố thay đổi mình nhưng đừng để những thói quen xấu chi phối. "Đừng mong thay đổi suy nghĩ của người khác" chỉ cần làm cho họ hiểu mình thôi.
Mọi điều kỳ diệu của cuộc sống đang chờ các bạn khám phá
ca kiem (cách đây 1 tuần), huuhungbkdn (21-12-2013), huuvu152_85 (29-07-2013), KSXD9x (10-04-2013), novalodit (10-04-2013), phamtu205 (31-03-2012), phide67 (27-08-2013), TQT_civil (22-02-2014)
Old 25-12-2007   #27
thuanhpc

Nơi Cư Ngụ: Ha noi

Mục này hay quá, tui xin chia sẻ với anh em chút kinh nghiêm. Tui cũng là sinh viên mới ra trường thui. Tui học lớp 44C2 ĐH Thuỷ Lợi. Tui cũng đi phỏng vấn rồi đi làm từ hồi còn làm đồ án tốt nghiêp. Lần đầu tiên đi phỏng vấn là cho một công ty tư nhân làm về trần Ecophon của Thuỵ Điển. Sau khi đã yên vị rồi thì phang toàn tiếng anh ==>Tui thật sự choáng , sau vẫn được nhận vào làm với mức lương thử việc 500K/tháng (Bó tay). Nhưng tui vẫn đi làm để lấy kinh nghiệm (há há chắc cũng có nhiều anh em cũng nghĩ như tui), công việc thì làm như một kỹ sư thực thụ, làm từ thiết kế đến thi công thực tế tại công trường.
Thôi, hôm nay viết đến đây thôi, hôm khác sẽ chia sẻ với anh em về kinh nghiệm phỏng vấn ở FPT Telecom của tui .
thuanhpc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-12-2007   #28
henycuong
Researcher

henycuong's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi eng-hiep
Mấy bác hình như đã lạc chủ đề rùi Anh cường có thể tạo thêm một Topic về Kinh Nghiệm Trong LOVE chẵng hạn
Anh Cường trở lại Chủ đề chính đi chứ
Sao ko có bác nào viết bài về kinh nghiệm pv của mình nhỉ. Anh em nào có thắc mắc gì khi xin việc và chọn công ty thì nêu câu hỏi lên đi. Mấy bác đây giải đáp luôn
Rất nhiều công ty xây dựng của VN chưa có quy trình phỏng vấn nghiêm chình theo TC ISO, chưa coi trọng việc phỏng vấn tuyển dụng. Vì thế quyền lợi của các thành viên có năng lực mới vào cty cũng bị giảm bớt.

thay đổi nội dung bởi: henycuong, 26-12-2007 lúc 09:42 AM
henycuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 26-12-2007   #29
binhminh142

binhminh142's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi eng-hiep
Mấy bác hình như đã lạc chủ đề rùi Anh cường có thể tạo thêm một Topic về Kinh Nghiệm Trong LOVE chẵng hạn
Anh Cường trở lại Chủ đề chính đi chứ
Chà , cái chủ đề LOVE mà chú em eng-hiep nói cũng hay những nếu lập thì nên vào mục thư giãn giải trí mà "phang" , đảm bảo anh em sẽ tham gia hết sức , chứ thảo luận ở đây hổng có hợp. Còn những bài nào không hợp lệ với chủ đề này thì tớ đã delete xử lý rồi .
Old 01-01-2008   #30
THANGQUY

THANGQUY's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi henycuong
Sao ko có bác nào viết bài về kinh nghiệm pv của mình nhỉ. Anh em nào có thắc mắc gì khi xin việc và chọn công ty thì nêu câu hỏi lên đi. Mấy bác đây giải đáp luôn
Rất nhiều công ty xây dựng của VN chưa có quy trình phỏng vấn nghiêm chình theo TC ISO, chưa coi trọng việc phỏng vấn tuyển dụng. Vì thế quyền lợi của các thành viên có năng lực mới vào cty cũng bị giảm bớt.
Hè năm 3 em cũng có đi làm cho một công ty tư nhân! Nhưng do trong công ty ít người quá(chú GĐ, chị thủ quỹ, anh vẽ CAD) nên kinh nghiệm học hỏi được chẳng là bao ( ngoại trừ tay nghề vẽ cad có tăng... hihihi). Mà thực ra, chú GĐ cũng tận tình lắm, nhưng mà thời điểm ấy mới học bêtông 1 thôi nên chú ấy chỉ mà đâu có biết j....Giờ thì đã làm DA bêtông, DA thép, thắc mắc một đống nhưng đã nghỉ làm... Tiếc thật!!!
THANGQUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-01-2008   #31
henycuong
Researcher

henycuong's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi THANGQUY
Hè năm 3 em cũng có đi làm cho một công ty tư nhân! Nhưng do trong công ty ít người quá(chú GĐ, chị thủ quỹ, anh vẽ CAD) nên kinh nghiệm học hỏi được chẳng là bao ( ngoại trừ tay nghề vẽ cad có tăng... hihihi). Mà thực ra, chú GĐ cũng tận tình lắm, nhưng mà thời điểm ấy mới học bêtông 1 thôi nên chú ấy chỉ mà đâu có biết j....Giờ thì đã làm DA bêtông, DA thép, thắc mắc một đống nhưng đã nghỉ làm... Tiếc thật!!!
Câu hởi phỏng vấn kỳ này : " bạn sẽ ứng xử thế nào khi bên B cố tình nhét tiền vào cặp bạn, khi về nhà bạn mới biết"

thay đổi nội dung bởi: henycuong, 06-01-2008 lúc 03:05 PM
henycuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to henycuong For This Useful Post:
phide67 (27-08-2013)
Old 01-01-2008   #32
dunghn
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi henycuong
anh em nào mới ra trường muốn vào làm ở vị trí giám sat A thì nhắn cho mình. mình sẽ interview.
Câu hởi phỏng vấn kỳ này : " bạn sẽ ứng xử thế nào khi bên B cố tình nhét tiền vào cặp bạn, khi về nhà bạn mới biết"
Trời ạ, vậy thì ngon quá cứ xài hết đi lo gì Bên B vô tình nhét tiền vào thì mình cứ vô tư tiêu thôi Nó cố tình nhét thì mình đã biết ngay
dunghn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-01-2008   #33
binhminh142

binhminh142's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi henycuong
anh em nào mới ra trường muốn vào làm ở vị trí giám sat A thì nhắn cho mình. mình sẽ interview.
Câu này dễ : khi về nhà mới biết thì ta đâu biết ai là chủ nhân của cái " envelope" kia , nên cứ cầm luôn và xem như không biết gì ! Khi nào vào việc thì cứ bình thường và dễ dãi với con người biết điều kia 1 tý là được. Tình cảm mà...chẳng mất lòng ai !
Old 01-01-2008   #34
henycuong
Researcher

henycuong's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi dunghn
Trời ạ, vậy thì ngon quá cứ xài hết đi lo gì Bên B vô tình nhét tiền vào thì mình cứ vô tư tiêu thôi Nó cố tình nhét thì mình đã biết ngay
tiền mà các cậu nghĩ cho ko biếu ko à
thêm câu nữa" bạn xử thế nào khi đang chạy xe về bị rượt theo nhét tiền vô túi"
phide67 (27-08-2013)
Old 01-01-2008   #35
dunghn
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi henycuong
tiền mà các cậu nghĩ cho ko biếu ko à
thêm câu nữa" bạn xử thế nào khi đang chạy xe về bị rượt theo nhét tiền vô túi"
Hơi khó Dễ xảy ra tai nạn lắm. Dừng hẳn xe lại, xuống đếm xem bao nhiêu Sau đó thì phải nhắc bên nhét tiền sao chọn hình thức nguy hiểm vậy
The Following User Says Thank You to dunghn For This Useful Post:
Ilovemom_87 (23-12-2013)
Old 01-01-2008   #36
binhminh142

binhminh142's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi dunghn
Hơi khó Dễ xảy ra tai nạn lắm. Dừng hẳn xe lại, xuống đếm xem bao nhiêu Sau đó thì phải nhắc bên nhét tiền sao chọn hình thức nguy hiểm vậy
Chà , quan trọng là phải giấu ngay một ít vào chỗ khác kẻo về vợ lại...kiểm tra thì mất...hà . Chuyện kia thì ngày mai anh em nói nhỏ với nhau thì được rùi !
Old 02-01-2008   #37
henycuong
Researcher

henycuong's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi dunghn
trường hợp này tui ko nói rõ do anh giám sát từ chối quá đến nỗi ông thi công rượt theo như ăn cướp mà lại cho tiền. nhiều chiêu ác lắm mấy bác ơi
Old 02-01-2008   #38
ksminh
STRUCTURAL CHAIRMAN<a href="http://thietkeweb9999.com" style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" rel="dofollow" title="">Thiet ke web</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/thiet-ke-web/thiet-ke-web-cong-ty-20" rel="dofollow" title="Thiet ke web cong ty">Thiet ke web cong ty</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/cong-ty-thiet-ke-web-itps.html" rel="dofollow" title="Thiet ke web chuan seo">Thiet ke web chuan seo</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/thiet-ke-web/thiet-ke-web-du-lich-164" rel="dofollow" title="Thiet ke web du lich">Thiet ke web du lich</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/cong-ty-thiet-ke-web-itps.html" rel="dofollow" title="Cong ty thiet ke web">Cong ty thiet ke web</a>

đọc qua mục này tôi có vài ý kiến đóng góp.
khi các bạn trẻ mới tốt nghiệp đại học và các bạn tham gia xin việc tại các công ti lớn nhỏ khác nhau.
+THeo tôi được biết ; các bạn cần có chút vốn kiến thức cơ bản thực sự có thể làm việc được mà các bạn rèn luyện tại mái trường.
+trình độ thiết kế sẽ có sở trường qua các đồ án môn học và đồ án tốt nghiệp , Các bạn nên tự học ; thự làm các đồ án và tất nhiên tham khảo các đồ án cũ nhưng không bị lệ thuộc hoàn toàn vào đồ án cũ
+ Trình độ của các bạn sẽ có nếu các bạn tự học và học hỏi từ bạn bè ; thầy cô và tự tìm hiểu qua tài liệu nước ngoài ----; đọc sách nhiều là 1 lợi thế
+Khi các bạn đi phỏng vấn tại các công ty ; cá bạn chưa đủ trình độ chính chắn để hiểu được tâm lý người phỏng vấn các bạn ; các bạn sẽ khó đoán được nhà tuyển dụng sẽ nói gì ; muốn gì và cần gì ở các bạn
+Với SV mới tốt nghiệp nếu vào các công ty lớn thường chỉ là HOẠ VIÊn ; nếu cho các bạn thiết kế thường thiết kế những công trình đã làm rồi với mục đích là để các bạn được thể hiện mình trong thời gian thử việc ; nếu mà lở các bạn không được việc thì sẽ không ảnh hưởng nhiều đến tiến độ hay chất lượng công việc.
+Mức lương cho các bạn xứng đáng với 1 kỷ sư mới tốt nghiệp là rất thấp cho dù bạn tốt nghiệp loại giỏi hay trugn bình.
+PV chủ yếu là xem phong cách của bạn như thế nào ; trình độ của các bạn về ăn nói ; về nhiều mặt ; không hẳn chỉ có giỏi chuyên môn không là đủ.
+Vì thế khi tốt nghiệp các bạn có thể làm việc tại công ty nhỏ và vừa để các bạn quyên với môi trườgn làm việc ; quen với việc ép tiến độ ; quen với sự đoàn kết và trao dổi với đồng nghiệp trong công ty ; quen với nhiều vấn đề khác của 1 người đi làm và sử dụng chất xám phục vụ cho Xã Hội.
+khi phỏng vấn các bạn cần chú ý là không quá kêu ngạo ; không nên nói dối ; và không nên nói nhiều mà làm không được ; cho dù các bạn tuyển vào vì lời nói qua PV nhưng các bạn sẽ không tăng lương nếu các bạn nói thì ghê gớm mà làm thì không tời đâu.
+người PV các bạn thường là quản lý các bạn ngoại trừ cấp trên PV; các bạn sẽ kh6ong thể nào có mức lương bằng những người cũ được cho dù họ có trình độ thấp hơn bạn , Nhưng sẽ có mức lương cao hơn họ nếu bạn làm việc tốt và có trình độ quản lý tốt ; nắm bắt công việc tốt ; và thường các bạn sẽ được chú ý bởi cấp trên ( người cao hơn người quản lý trực tiếp các bạn) lúc này sẽ có thể là có sự ganh ty. Như xa hội bây giờ ai giỏi thì control người không giỏi bằng.
+bạn làm tốt xếp sẽ lên lương ; có thể do xếp busy quá kh6ong có time để lưu tâm ; vì thế bạn phải làm được những cái gì ; và khi gặp xếp bạn muốn đề nghị lên lương thì phải Chứng Minh được bạn đã làm gì trogn thời gian qua ; xếp sẽ xem sét và tăng lương xứng đáng cho bạn
+Nếu ko tăgn lương thì nên kiếm cty khác mà làm.
vài dòng
ksminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 19 Users Say Thank You to ksminh For This Useful Post:
07x3c_894 (29-07-2013), batigol14 (30-05-2010), congtuanxd (19-06-2013), Danh Thắng (29-07-2013), denda88ce (24-11-2012), dhktruc (06-03-2011), huuvu152_85 (29-07-2013), kent8 (09-11-2010), ks.thanhtan (06-05-2010), lambaotrung (22-08-2013), manhthang137 (31-07-2011), nguoixam (07-09-2010), nguyenthehungsan (06-05-2010), now_boy176 (01-09-2011), phamtu205 (31-03-2012), phide67 (27-08-2013), thaihuongpro (17-08-2011), thangbedeto (01-08-2014), thanhluanqn (10-04-2013)
Old 02-01-2008   #39
dunghn
Thành viên rất tích cực

Trích:
Nguyên văn bởi henycuong
trường hợp này tui ko nói rõ do anh giám sát từ chối quá đến nỗi ông thi công rượt theo như ăn cướp mà lại cho tiền. nhiều chiêu ác lắm mấy bác ơi
Nếu là ăn cướp mà lại đòi cho mình tiền thì nguy rồi Bỏ ngay còn luyến tiếc gì nữa Kiểu gì thì mạng mình vẫn là quý nhất mà. Chiêu ác cỡ nào thì vẫn né được thôi, còn nếu vẫn bị dính thì 1 là do quá tham 2 là do quá ngu CHẾT cũng đáng mà
Old 02-01-2008   #40
dunghn
Thành viên rất tích cực

Nếu phỏng vấn tại các công ty VN thì chắc 99% phải theo bác ksminh rồi - Nhất là các công ty Nhà nước
Còn nếu với các chỗ hay tiêu tiền USD chắc phải học henycuong quá
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài