Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > TÍNH TOÁN TẢI TRỌNG TÁC DỤNG > Tải trong gió bão, động đất
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-03-2009   #1
ngoctan_q

ngoctan_q's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội
Default Hỏi cách tính tầng hầm, vách, động đất?

Câu 1: Bác nào cho em hỏi cách tính vách với! Em đọc tham khảo thấy có nhiều cách tính vách, người thì dùng ứng suất top, ứng suất down-> tính theo công thức gì đó theo ứng suất ra thép; người thì dùng nội lực; Người thì dùng ứng suất có khác là dùng công thức sức bền vật liệu tính ra nội lực, lấy nội lực tính như cột nén lệch tâm rồi ko biết từ đâu có cặp nội lực thứ 2 dùng kiểm tra thép cho cặp 1?...
Câu 2: Khi số dạng dao động cần tính cho động đất nhiều vd như dao dộng 1 tính ra F cho từng tầng. dạng 2 cũng tính ra F cho từng tầng, dạng 3, dạng 4, dạng 7... thì lúc này gán tải trọng động đất như thế nào khi dùng estab? Có tổ hợp các dạng dao động trước ko? rồi gán vào ko?
Câu 3: Khi có tầng hầm việc có áp lực đất tác dụng vào tường tầng hầm lúc này trong estab ko giống sap, sap thì có thể gán áp lực đất, nước được còn estab thì ko? Bác nào có cao kiến thì cho em biết cách gán áp lực đất trong estab. Công trình em có đến 3 tầng hầm lận.
Mong các bác sớm cho ý kiến!
ngoctan_q vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ngoctan_q For This Useful Post:
thanhnha618 (23-11-2011)
Old 12-03-2009   #2
ksminh
STRUCTURAL CHAIRMAN<a href="http://thietkeweb9999.com" style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" rel="dofollow" title="">Thiet ke web</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/thiet-ke-web/thiet-ke-web-cong-ty-20" rel="dofollow" title="Thiet ke web cong ty">Thiet ke web cong ty</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/cong-ty-thiet-ke-web-itps.html" rel="dofollow" title="Thiet ke web chuan seo">Thiet ke web chuan seo</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/thiet-ke-web/thiet-ke-web-du-lich-164" rel="dofollow" title="Thiet ke web du lich">Thiet ke web du lich</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/cong-ty-thiet-ke-web-itps.html" rel="dofollow" title="Cong ty thiet ke web">Cong ty thiet ke web</a>

Default Ðề: Hỏi cách tính tầng hầm, vách, động đất?

Trích:
Nguyên văn bởi ngoctan_q
Câu 1: Bác nào cho em hỏi cách tính vách với! Em đọc tham khảo thấy có nhiều cách tính vách, người thì dùng ứng suất top, ứng suất down-> tính theo công thức gì đó theo ứng suất ra thép; người thì dùng nội lực; Người thì dùng ứng suất có khác là dùng công thức sức bền vật liệu tính ra nội lực, lấy nội lực tính như cột nén lệch tâm rồi ko biết từ đâu có cặp nội lực thứ 2 dùng kiểm tra thép cho cặp 1?...
Câu 2: Khi số dạng dao động cần tính cho động đất nhiều vd như dao dộng 1 tính ra F cho từng tầng. dạng 2 cũng tính ra F cho từng tầng, dạng 3, dạng 4, dạng 7... thì lúc này gán tải trọng động đất như thế nào khi dùng estab? Có tổ hợp các dạng dao động trước ko? rồi gán vào ko?
Câu 3: Khi có tầng hầm việc có áp lực đất tác dụng vào tường tầng hầm lúc này trong estab ko giống sap, sap thì có thể gán áp lực đất, nước được còn estab thì ko? Bác nào có cao kiến thì cho em biết cách gán áp lực đất trong estab. Công trình em có đến 3 tầng hầm lận.
Mong các bác sớm cho ý kiến!
bạn hỏi những câu mà thực ra diễn đàn đã có nói đến rồi
với kiến thức như bạn , nhiều câu hỏi về toà nhà bạn làm thực sự có quá sức không
Nếu bạn là Chủ Trì , thì hơi bị run tay khi ký vào hồ sơ với kiến thức hiện có
nếu là người thiết kế , bạn nên tham khảo chủ trì công trình này .
còn vì lý do gì đó mà không hỏi được ai , thì tôi trả lời trong khả năng:
Câu 1 : TÍnh vách cho nhà cao tầng , có thể tính toán theo cột nén lệch tâm 1 phương ; phươgn kia bỏ . TRONG etabs người ta tính như thế . họ tính theo cột lệch tâm dùng đường cong ảnh hưởng
câu 2 : Nhà bạn có lẽ rất cao , số dạng dao động cần tính khá nhiều , như vậy bạn thổ hợp theo SRSS trogn etabs có chức năng này , nếu tính theo phổ đáp ứng bằng etabs , có thể tổ hợp trong mục bản tổ hợp của động đất .
câu 3 : Khi tính tầng hầm , bạn phải tính riêng , sau đó có đầy đủ lực thì truyền tải vào cột , hay dầm trogn hệ kết cấu tổng hợp . vì etabs ko thể khai báo áp lực đất hay nước
ksminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to ksminh For This Useful Post:
ap0ll02009 (05-03-2014), congtience (20-09-2013), ilove_pl (06-08-2011), thanhnha618 (23-11-2011)
Old 12-03-2009   #3
vividkt

Thực sự động đất là vấn đề nan giải, những j chúng ta đã và đang được học thì là từ những năm 1987 trở về trước. QUả thực TCXDVN375 đúng là quá mới và quá hiện đại..Để theo kịp cái này chắc chúng ta fai mất 1 tjan nữa....Vì thế nếu bạn có thể đợi được thì chắc hết năm nay sẽ có sách hướng dẫn tính toán động đất và cấu tạo theo TCXD375.....
Nếu thực hiện được thì đây là 1 công trình đồ sộ và có gái trị rất lớn...
Hi vọng nó sẽ hoàn thành sớm giúp anh e kỹ sư mình có được 1 cái nhìn đầy đủ và cách tính toán đúng đắn nhất
vividkt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to vividkt For This Useful Post:
thanhnha618 (23-11-2011)
Old 13-03-2009   #4
ksminh
STRUCTURAL CHAIRMAN<a href="http://thietkeweb9999.com" style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" rel="dofollow" title="">Thiet ke web</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/thiet-ke-web/thiet-ke-web-cong-ty-20" rel="dofollow" title="Thiet ke web cong ty">Thiet ke web cong ty</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/cong-ty-thiet-ke-web-itps.html" rel="dofollow" title="Thiet ke web chuan seo">Thiet ke web chuan seo</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/thiet-ke-web/thiet-ke-web-du-lich-164" rel="dofollow" title="Thiet ke web du lich">Thiet ke web du lich</a> <a style="font-size:1px;color:#E1E4F2;height:1px;padding:0;margin:0" href="http://thietkeweb9999.com/cong-ty-thiet-ke-web-itps.html" rel="dofollow" title="Cong ty thiet ke web">Cong ty thiet ke web</a>

Trích:
Nguyên văn bởi vividkt
Thực sự động đất là vấn đề nan giải, những j chúng ta đã và đang được học thì là từ những năm 1987 trở về trước. QUả thực TCXDVN375 đúng là quá mới và quá hiện đại..Để theo kịp cái này chắc chúng ta fai mất 1 tjan nữa....Vì thế nếu bạn có thể đợi được thì chắc hết năm nay sẽ có sách hướng dẫn tính toán động đất và cấu tạo theo TCXD375.....
Nếu thực hiện được thì đây là 1 công trình đồ sộ và có gái trị rất lớn...
Hi vọng nó sẽ hoàn thành sớm giúp anh e kỹ sư mình có được 1 cái nhìn đầy đủ và cách tính toán đúng đắn nhất
thực ra mà nói , tất cả đều có trong tầm tay mà một người kỹ sư việt nam có thể đảm nhận được khi tiêu chuẩn động đất ra đời . Nó có lẽ quá khó cho những ai lười đọc về tiêu chuẩn này . Nhưng nó khá chi tiết cho những ai có kiến thức cơ bản về động lực học , môn này có học trong nhà trường với thời lượng 45 tiết .
ksminh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ksminh For This Useful Post:
thanhnha618 (23-11-2011)
Old 13-03-2009   #5
tiendung

tiendung's Avatar

Em nghĩ cái nền tảng thì ở đâu cũng vậy, mình có thể học ở nhiều nơi để hiểu.CÒn theo tiêu chuẩn thì đi sâu vào tính toán hơn, lúc này phải dựa theo vùng mình thiết kế nữa, hơi rắc rối tí(có nhiều hệ số tính toán....), nhưng nền tảng của nó thì sẽ không thay đổi đâu. Vì vậy để hiểu thì không phải là quá khó đâu!CÒn để thiết kế thì đòi hỏi nhiều thứ lắm ông anh à, không đơn giản thế đâu

thay đổi nội dung bởi: tiendung, 13-03-2009 lúc 06:52 PM
tiendung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to tiendung For This Useful Post:
thanhnha618 (23-11-2011)
Old 15-03-2009   #6
ngoctan_q

ngoctan_q's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Trích:
Nguyên văn bởi ksminh
với kiến thức như bạn , nhiều câu hỏi về toà nhà bạn làm thực sự có quá sức không
Câu 1 : TÍnh vách cho nhà cao tầng , có thể tính toán theo cột nén lệch tâm 1 phương ; phươgn kia bỏ . TRONG etabs người ta tính như thế . họ tính theo cột lệch tâm dùng đường cong ảnh hưởng
câu 2 : Nhà bạn có lẽ rất cao , số dạng dao động cần tính khá nhiều , như vậy bạn thổ hợp theo SRSS trogn etabs có chức năng này , nếu tính theo phổ đáp ứng bằng etabs , có thể tổ hợp trong mục bản tổ hợp của động đất .
câu 3 : Khi tính tầng hầm , bạn phải tính riêng , sau đó có đầy đủ lực thì truyền tải vào cột , hay dầm trogn hệ kết cấu tổng hợp . vì etabs ko thể khai báo áp lực đất hay nước
Cám ơn bác rất nhiều! Như vậy thì ko vẽ mô hình tường tầng hầm ở dạng shell, hay vách phải ko bác?
Còn về tải động đất, có nhiều dạng dao động thì ta dùng SRSS khi tổ hợp các dạng dao động. ví dụ như căn của Fx1 bậc2 + Fx4 bậc2 +Fx7 bậc2 + Fx10 bậc2+... phải ko bác. Sau đó mình gán tải vào chương trình estab. Các giá trị F tính cho mỗi phương có chia cho diện tích ko?
Còn tính vách em chỉ muốn hỏi số liệu xử lí thế nào khi nội lực ta giải ra có cả nội lực của vách. Dùng số liệu đó tính vách phải ko? Cách tính thế nào? ???!
Cám ơn bác đã góp ý!
ngoctan_q vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to ngoctan_q For This Useful Post:
thanhnha618 (23-11-2011)
Old 14-10-2011   #7
billnguyen

Trích:
Nguyên văn bởi ksminh View Post
tại sao phải truyền tải vào cột hay dầm nữa bác,ko phải lúc tính vách đã chịu áp lực đất và nước rồi à
billnguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to billnguyen For This Useful Post:
thanhnha618 (23-11-2011)
Trả lời

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài