Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > THIẾT KẾ KẾT CẤU CÔNG TRÌNH BTCT VÀ GẠCH ĐÁ > Kết cấu khung, khung-vách, vách cứng, lõi bê tông cốt thép, kết cấu gạch đá
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Closed Thread

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-09-2009   #1
tranyen_dr

Default Nhà kết hợp tường chịu lực

Chào các bạn tôi là một bác sĩ tôi xin hỏi các bạn kết cấu nhà tôi chuẩn bị xây. Xin được giúp đỡ!

Đây là mặt bằng kết cấu Rầm sàn

Và đây là hình vẽ phối cảnh khung chịu lực

Tôi xin được hỏi như sau:
Với MB kết cấu trên tôi bố trí cột 220 vuông. Hệ thống Rầm 220x400. Ở trục 6 có Rầm chính dài 6300, trục 1 Rầm chính dài 6700. Tôi không muốn tăng chiều cao Rầm mà dùng tường 220 gánh đỡ. Như thế có được không? Xin các bạn giúp tôi giải pháp kết cấu như mặt bằng trên. Cảm ơn các bạn rất nhiều!
tranyen_dr vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
The Following User Says Thank You to tranyen_dr For This Useful Post:
Lương Vương (28-02-2014)
Old 15-09-2009   #2
tranyen_dr

Default Ðề: Nhà kết hợp tường chịu lực

Buồn quá 50 lượt người xem mà chưa có ai nghiên cứu giúp cho tôi. Các bạn bớt chút thời gian giúp cho tôi xin cảm ơn các bạn rất nhiều!
Old 15-09-2009   #3
hien nghiem

hien nghiem's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Từ Liêm - Hà Nội

Trích:
Nguyên văn bởi tranyen_dr View Post
Buồn quá 50 lượt người xem mà chưa có ai nghiên cứu giúp cho tôi. Các bạn bớt chút thời gian giúp cho tôi xin cảm ơn các bạn rất nhiều!
Sao bác lại phải dùng tường 220 gánh đỡ?
hien nghiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 15-09-2009   #4
dinhvietdung1410

dinhvietdung1410's Avatar

bác có thể tăng chiều cao Dầm,Tường chỉ là kết cấu bao che
dinhvietdung1410 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 15-09-2009   #5
tranyen_dr

Trích:
Nguyên văn bởi hien nghiem View Post
Sao bác lại phải dùng tường 220 gánh đỡ?
Tôi không hiểu về kết cấu lắm nhưng tôi đọc sách thấy chọn chiều cao Rầm theo nhịp. Rầm của tôi dài hơn 6m nên chiều cao Rầm phải chọn hơn 550 điều đó ảnh hưởng đến Kiến trúc nên tôi không muốn thêm cột mà chọn giải pháp xây tường 220 thay cột, theo tôi nghĩ điều đó hoàn toàn được nhưng xây tường rồi làm Rầm là lãng phí nên đưa lên đây để các chuyên gia kết cấu tư vấn cho một phương án tôi ưu. Rất buồn là diễn đàn ít người quan tâm đến vấn đề này, tôi nghĩ vấn để này trong kiến trúc nhà biệt thự cỡ nhỏ hay gặp phải. Cảm ơn các bạn đã quan tâm!
Old 15-09-2009   #6
tranyen_dr

Trích:
Nguyên văn bởi dinhvietdung1410 View Post
bác có thể tăng chiều cao Dầm,Tường chỉ là kết cấu bao che
Bạn chưa biết trong kết cấu nhà có thể dùng khung chịu lực và tường chịu lực sao?trước kia xây nhà người ta vẫn dùng tường chịu lực đấy thôi! Không thế làm sao có những trụ gạch được xây lên bạn nhỉ? Bạn làm nghề gì?
The Following User Says Thank You to tranyen_dr For This Useful Post:
dinhvietdung1410 (18-09-2009)
Old 15-09-2009   #7
cmengenie
Super Moderator

Bác pst file kiến trúc lên được không? Còn biết tải trọng, ô sàn, công năng... Đỡ một phần bằng tường thôi hả bác?
Có tường 22 bên dưới như vậy thì đằng nào chả trát kín vào nhỉ.
Không phải mỗi cách tăng chiều cao dầm.
cmengenie đang trong diễn đàn  
The Following User Says Thank You to cmengenie For This Useful Post:
tranyen_dr (16-09-2009)
Old 16-09-2009   #8
tranyen_dr

Thumbs up Ðề: Nhà kết hợp tường chịu lực

Trích:
Nguyên văn bởi cmengenie View Post
Bác pst file kiến trúc lên được không? Còn biết tải trọng, ô sàn, công năng... Đỡ một phần bằng tường thôi hả bác?
Có tường 22 bên dưới như vậy thì đằng nào chả trát kín vào nhỉ.
Không phải mỗi cách tăng chiều cao dầm.
Bạn xem các mặt bằng kiến trúc giúp mình nhé. Cảm ơn bạn!
MBT1
MBT2
MB Tum
Xin cảm ơn!
Old 16-09-2009   #9
Trungcdc
Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Theo bản vẽ thì có mấy vấn đề này đề nghị bạn lưu ý:
1/Vấn đề móng dưới tường cần phải thiết kế sao cho không bị lún cục bộ đễ tránh nứt tường-có thể làm dầm móng lớn một chút, phải tính toán khả năng chịu tải của đất dưới móng tường theo kiểu tải trọng trên 1m dài móng.
2/Nếu điều kiện kinh tế cho phép nên làm cột nằm chìm trong tường ở vị trí giữa nhà(chổ tường bắt đầu uốn vòng), giải pháp này an toàn và không ảnh hưởng đến kiến trúc.
3/Khi xây tường gạch chịu lực bạn cần quan tâm đến biện pháp xây của thợ cũng như cốt mặt trên của tường. Các mạch vữa phải đảm bảo trong khoảng 1,2 đến 1,5cm, gạch xây nằm, 5 hàng gạch phải có giằng ngang một hàng, tuyệt đối không cho phép xây nghiêng hay là xây đứng viên gạch(việc này do các chú thợ thường lười không chia mạch trước) hàng gạch trên cùng phải xây giằng ngang.
4/Gạch và cột phải liên kết tốt với nhau, nếu tính khoảng 7cm một hàng gạch(kể cả vữa) thì khoảng 4o đến 45cm làm một râu thép chờ từ cột để liên kết với gạch.
Trungcdc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
The Following 4 Users Say Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
bngbinh (22-03-2011), sumiscute (05-04-2014), tranyen_dr (16-09-2009), typn89xd (18-12-2012)
Old 16-09-2009   #10
tranyen_dr

Cảm ơn bạn Trungcdc, bạn trả lời rất rõ ràng tôi hiểu là có thể làm theo cách đó được. Tôi có ý định tại trục 3 tôi sẽ bố trí thêm cột tại tường bắt đầu cong. Nhưng tường trục 6 (đúng ra là trục B) tôi không thể bố trí cột chìm do đó tôi buộc phải sử dụng tường 22 chịu lực tại trục 6 ở vị trí phòng ngủ người già. Vậy theo bạn tôi xây móng gạch chỉ giật cấp rộng 900 lên được không. Tôi thiết kế móng đơn dưới cột xây móng gạch và đổ rằng móng.
Old 16-09-2009   #11
Trungcdc
Moderator

Trungcdc's Avatar

Trích:
Cảm ơn bạn Trungcdc, bạn trả lời rất rõ ràng tôi hiểu là có thể làm theo cách đó được. Tôi có ý định tại trục 3 tôi sẽ bố trí thêm cột tại tường bắt đầu cong. Nhưng tường trục 6 (đúng ra là trục B) tôi không thể bố trí cột chìm do đó tôi buộc phải sử dụng tường 22 chịu lực tại trục 6 ở vị trí phòng ngủ người già. Vậy theo bạn tôi xây móng gạch chỉ giật cấp rộng 900 lên được không. Tôi thiết kế móng đơn dưới cột xây móng gạch và đổ rằng móng.
Biện pháp xây móng gạch như vậy là ổn, có điều là khi đào móng phải bảo vệ đất nền tốt, nếu có điều kiện thì nên đầm sơ qua mặt(vì đất thiên nhiên khó dầm chặt). Ngoài ra theo tôi bạn có thể xây móng gạch đặc khoảng 33cm, còn dưới đáy đổ bê tông dày 10-15cm rộng 1m và có bố trí lớp thép fi10a170 nằm lớp dưới, đây là thiết kế của một bác tiền bối của tôi đã dùng cho móng nhà 4 tầng chịu lực, các dầm chỉ cao 25cm và nhịp 7,2m. Công trình này làm từ năm 89, hiện nay vẫn tốt, bác đó bây giờ làm ở cục kiểm định BXD.
Bạn nên so sánh giá của 2 pa để chọn.
The Following User Says Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
tranyen_dr (16-09-2009)
Old 16-09-2009   #12
tranyen_dr

Cảm ơn bạn rất nhiều tôi sẽ vẽ phương án thiết kế móng. Nếu có thời gian bạn vào kiểm tra giúp tôi nhé. Chúc bạn vui vẻ!
Old 17-09-2009   #13
Thanh Nguyễn

Nơi Cư Ngụ: Đà Nẵng

Tôi có mấy lời ngoài lề . Bác tranyen_dr là bác sĩ mà tự tìm hiểu, đọc sách có thể vẽ CAD và có kiến thức tương đối về kiến trúc, kết cấu như vậy. Thật đáng khâm phục!
Thanh Nguyễn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
The Following User Says Thank You to Thanh Nguyễn For This Useful Post:
tranyen_dr (18-09-2009)
Old 17-09-2009   #14
Trungcdc
Moderator

Trungcdc's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Thanh Nguyễn View Post
Tôi có mấy lời ngoài lề . Bác tranyen_dr là bác sĩ mà tự tìm hiểu, đọc sách có thể vẽ CAD và có kiến thức tương đối về kiến trúc, kết cấu như vậy. Thật đáng khâm phục!
không sao, sẽ hối hận như bác sĩ sản khoa mỗ tim thôi mà
Old 18-09-2009   #15
tranyen_dr

Trích:
Nguyên văn bởi Thanh Nguyễn View Post
Cảm ơn bạn đã quá khen! Bắt đầu do tôi lên mạng tìm hiểu xây dụng thấy phần mềm REVIT hay quá tôi mày mò nghiên cứu thành ra đọc luôn các sách XD. Vẽ còn kém lắm không mang tính chuyên nghiệp, tôi thấy phần mềm có thể thay thế hoàn toàn phần mềm auto CAD. Nó có thể xuất mặt cắt, phối cảnh ra khi ta chỉ cần vẽ mặt bằng. Đặc biệt các bạn còn có thể áp vật liệu và rendering thành ảnh như các bạn đã thấy. Tiệc rằng tôi đang loanh quanh trong giải pháp kết cấu, có lẽ tôi phải bỏ cái tường vòng đi, như thế thật là tiếc. BẠn nào giỏi kết cấu xin cho phương án tối ưu khi không phải tăng TD Rầm mà cũng không cần thêm cột.
Old 18-09-2009   #16
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Where solution matters
Send a message via Yahoo to nguyencongoanh Send a message via Skype™ to nguyencongoanh

Trích:
Cảm ơn bạn đã quá khen! Bắt đầu do tôi lên mạng tìm hiểu xây dụng thấy phần mềm REVIT hay quá tôi mày mò nghiên cứu thành ra đọc luôn các sách XD. Vẽ còn kém lắm không mang tính chuyên nghiệp, tôi thấy phần mềm có thể thay thế hoàn toàn phần mềm auto CAD. Nó có thể xuất mặt cắt, phối cảnh ra khi ta chỉ cần vẽ mặt bằng. Đặc biệt các bạn còn có thể áp vật liệu và rendering thành ảnh như các bạn đã thấy. Tiệc rằng tôi đang loanh quanh trong giải pháp kết cấu, có lẽ tôi phải bỏ cái tường vòng đi, như thế thật là tiếc. BẠn nào giỏi kết cấu xin cho phương án tối ưu khi không phải tăng TD Rầm mà cũng không cần thêm cột.
Bác cũng nên để cho anh em làm kc. còn sống với chứ. Chứ mà ai cũng như bác thế thì anh em bọn này có mà móm hử.

Khuyên bác nên thuê thiết kế người ta làm cho, mình góp thêm ý tưởng để người ta triển khai cho nó nhanh và đẹp. Như tôi đây là KSXD ấy nhưng khi làm nhà cho mình cũng phải đi thuê thôi. Xã hội đã phân công công việc cả rồi, nếu cứ làm như bác thì mấy anh em làm nghề xây dựng chắc phải kiêm luôn nghề bác sĩ quá.

Tường chịu lực cũng tốt mà đâu có vấn đề gì. Bác có thể dùng gạch không nung (gạch block bằng vữa XM). Với lại nhà ở gia đình tải trọng chỉ vào tầm 150-:-200kg/m2 thôi nên cũng không lấy gì là nặng lắm. Bác cứ yên tâm làm tường chịu lực.

nc. oanh
tranyen_dr (18-09-2009)
Old 18-09-2009   #17
Trungcdc
Moderator

Trungcdc's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencongoanh View Post
Xã hội đã phân công công việc cả rồi, nếu cứ làm như bác thì mấy anh em làm nghề xây dựng chắc phải kiêm luôn nghề bác sĩ quá

nc. oanh
Chính xác, riêng phần tôi có thể làm kết cấu, còn kiến trúc phải thỉnh các đồng chí KTS ra tay, tuyệt đối không đá lấn sân
À còn phải hỏi bác sỹ một câu không biết có tham khảo vì sao mà cầu thang phải có chiếu nghĩ không, cầu thang tròn thì đẹp nhưng không có chiếu nghĩ, người già đi mệt lắm đấy(điều này phải xem doctor có hiếu không đã) Hơn nữa giải pháp kết cấu hơi mệt đấy nhé. Các hốc xung quanh cầu thang và góc tường vừa phí không gian vừa không đẹp. Đề nghị bác sỹ chuyển sang cầu thang thường thôi. Ấy chết, lại đá lấn sân KTS rồi

thay đổi nội dung bởi: Trungcdc, 18-09-2009 lúc 03:46 PM
The Following 3 Users Say Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
dinhthai92 (05-04-2014), tranyen_dr (18-09-2009), tuynhtue (20-04-2012)
Old 18-09-2009   #18
tranyen_dr

Bạn góp ý cũng rất đúng, nhưng hốc tường chỉ có ở cầu thang lên phòng thờ thôi. Tầng dưới không có tường, thông thủy phòng khách và phòng ăn.
Kết cấu cầu thang tôi đổ thang không cốn không chiếu nghỉ. Đặt thép 2 lớp, bản thang dày 220 đảm bảo điều kiện ổn định, hai bên mép bản thang tôi đặt 5 thanh phi 20 mỗi bên chạy dọc bản thang.
Tôi vẫn phải bố trí cột ở vị trí giao trục 3 và 6(lẽ ra phải gọi là B), vì lên tầng hai không có bức tường nào đỡ Rầm. Như vậy không thể xây bức tường vòng để mở rộng không gian P.Khách.
Old 19-09-2009   #19
Trungcdc
Moderator

Trungcdc's Avatar

Trích:
Bạn góp ý cũng rất đúng, nhưng hốc tường chỉ có ở cầu thang lên phòng thờ thôi. Tầng dưới không có tường, thông thủy phòng khách và phòng ăn.
Kết cấu cầu thang tôi đổ thang không cốn không chiếu nghỉ. Đặt thép 2 lớp, bản thang dày 220 đảm bảo điều kiện ổn định, hai bên mép bản thang tôi đặt 5 thanh phi 20 mỗi bên chạy dọc bản thang.
Tôi vẫn phải bố trí cột ở vị trí giao trục 3 và 6(lẽ ra phải gọi là B), vì lên tầng hai không có bức tường nào đỡ Rầm. Như vậy không thể xây bức tường vòng để mở rộng không gian P.Khách.
Theo mặt bằng dầm trên cho thấy cầu thang tựa lên bản chiếu tới trong khi đó không có dầm nào đỡ bản này---> nguy hiểm cho cầu thang và bản chiếu tới, dễ nứt gãy bản lắm.
Bạn dùng bản thang dày bao nhiêu, theo cấu tạo thì đường kính thép d<0,1h trong đó h là chiều dày bản thang, nếu dùng d lớn quá cũng không tốt đâu.
The Following User Says Thank You to Trungcdc For This Useful Post:
tranyen_dr (19-09-2009)
Old 19-09-2009   #20
l.x.quang

l.x.quang's Avatar

Trích:
Theo mình nghĩ, như bác sĩ như thế này thì thật đáng khâm phục.
Như bác sĩ đây là tấm gương cho anh em nhà kết cấu mình tự học thêm.
Cám ơn bác sĩ!
l.x.quang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Closed Thread

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài