Features

Go Back   Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam > CÁC VĂN BẢN QUY PHẠM PHÁP LUẬT, QUY CHUẨN, TIÊU CHUẨN XÂY DỰNG, SÁCH, TẠP CHÍ > Tiêu chuẩn xây dựng
Tên thành viên
Mật mã

Tin HOT Thông tin BQT diễn đàn

Result  Reload Thống Kê - Diễn đàn của các kỹ sư kết cấu Việt Nam
All Forums | Thông báo | Văn Bản Pháp Luật | Văn Hóa Văn Nghệ Giao Lưu
Please wait...
Please wait...
Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-12-2009   #1
matbao8x
Thành viên mới

Default Tiêu chuẩn TCVN 3 – 74 quy định về tỷ lệ trong bản vẽ.

Mình muốn hỏi 1 vấn đề nhỏ nhưng khá nhạy cảm. Mình làm thiết kế xây dựng cầu đường. Khi trình bày các bản vẽ thì dùng rất nhiều tỷ lê nhưng không biết có đúng với quy định hay không và nếu sau có thể cho qua đc hay không?
Trong tiêu chuẩn TCVN 3 – 74 có quy định các tỉ lệ thu nhỏ sau thì đc dùng: 1 : 2; 1 : 2,5; 1 : 4 ; 1 : 5; 1 : 10; 1 : 20; 1 : 25… (theo bài giảng của các thầy). Nhưng mình không biết chính xác trong TC nói gì nhưng nếu thế thì các tỉ lệ mình hay thấy như 1:15, 1:75, 1:125 đều sai hết à?. Ai có tiêu chuẩn này thì có thể share đc không?
Theo các bạn và các thầy thì trong bản vẽ xây dựng (ko phải cơ khí nha!) thì chính xác là đc dùng tỉ lệ thu nhỏ nào
Mình có tải lên 1 bài giảng nói về các quy định trong bản vẽ kỹ thuật để các bác ôn lại kẻo khi ra trường mấy "Sếp" cứ canh mẹ mấy cái này chửi mình ko đc dạy dỗ kỷ lưỡng ... thế mới đau! (sự thực này mình đã gặp rồi)
Download
matbao8x vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following User Says Thank You to matbao8x For This Useful Post:
tanluk (21-03-2011)
Old 15-12-2009   #2
cmengenie
Super Moderator

Default Ðề: Tiêu chuẩn TCVN 3 – 74 quy định về tỷ lệ trong bản vẽ.

Trích:
Nguyên văn bởi matbao8x View Post
Mình muốn hỏi 1 vấn đề nhỏ nhưng khá nhạy cảm. Mình làm thiết kế xây dựng cầu đường. Khi trình bày các bản vẽ thì dùng rất nhiều tỷ lê nhưng không biết có đúng với quy định hay không và nếu sau có thể cho qua đc hay không?
Trong tiêu chuẩn TCVN 3 – 74 có quy định các tỉ lệ thu nhỏ sau thì đc dùng: 1 : 2; 1 : 2,5; 1 : 4 ; 1 : 5; 1 : 10; 1 : 20; 1 : 25… (theo bài giảng của các thầy). Nhưng mình không biết chính xác trong TC nói gì nhưng nếu thế thì các tỉ lệ mình hay thấy như 1:15, 1:75, 1:125 đều sai hết à?. Ai có tiêu chuẩn này thì có thể share đc không?
Theo các bạn và các thầy thì trong bản vẽ xây dựng (ko phải cơ khí nha!) thì chính xác là đc dùng tỉ lệ thu nhỏ nào
Mình có tải lên 1 bài giảng nói về các quy định trong bản vẽ kỹ thuật để các bác ôn lại kẻo khi ra trường mấy "Sếp" cứ canh mẹ mấy cái này chửi mình ko đc dạy dỗ kỷ lưỡng ... thế mới đau! (sự thực này mình đã gặp rồi)
Download
Đọc tiêu chuẩn này TCVN 6079
Tỷ lệ dùng trong các bản vẽ chỉ là khuyến nghị nên dùng, không bắt buộc và cũng sẽ là idiot nếu bắt buộc.
cmengenie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
The Following 4 Users Say Thank You to cmengenie For This Useful Post:
cuc_gach (31-12-2009), ksdong (11-05-2011), timosi (17-12-2009), toi_khong_ti (20-05-2013)
Old 16-12-2009   #3
matbao8x
Thành viên mới

thank bác cmengenie
Theo như tiêu chuẩn bác đưa ra thì các tỉ lê nên dùng còn ít hơn TCVN 3-74 như các tỉ lệ 1:2; 1:2,5; 1:4. Mình vẫn chưa thấy rỏ ràng lắm vì như bác nói thi các tỉ lệ ko nên dùng ví dụ như: 1/3 thì đôi khi vẫn đc dùng như trường hợp đặc biệt à?
Cần thêm ý kiến khác ....
Old 16-12-2009   #4
khoi_xdn
Thành viên

khoi_xdn's Avatar

Trích:
thank bác cmengenie
Theo như tiêu chuẩn bác đưa ra thì các tỉ lê nên dùng còn ít hơn TCVN 3-74 như các tỉ lệ 1:2; 1:2,5; 1:4.
chào anh,
tiêu chuẩn đó ko phải bác cmengenie đưa ra, mà là của bộ XD

đùa tí, bác đừng giận nhé

thay đổi nội dung bởi: khoi_xdn, 16-12-2009 lúc 05:34 PM
khoi_xdn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-12-2009   #5
cmengenie
Super Moderator

Trích:
thank bác cmengenie
Theo như tiêu chuẩn bác đưa ra thì các tỉ lê nên dùng còn ít hơn TCVN 3-74 như các tỉ lệ 1:2; 1:2,5; 1:4. Mình vẫn chưa thấy rỏ ràng lắm vì như bác nói thi các tỉ lệ ko nên dùng ví dụ như: 1/3 thì đôi khi vẫn đc dùng như trường hợp đặc biệt à?
Thứ nhất: 6079 ra đời năm 1995, tức là 20 năm sau giải phóng 3-74 thì khỏi bàn
Thứ hai: 6079 dùng chung cho toàn ngành XD
Thứ ba: nhắc lại bạn, chỉ là khuyến nghị nên dùng, tức là không bắt, không cấm. 1:10,1 cũng được, nhưng thi công sẽ vừa làm vừa *** đổng thiết kế.
Old 16-12-2009   #6
ninh47xd
Future BB

ninh47xd's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Trích:
thank bác cmengenie
Cứ tỷ lệ nào đẹp bản vẽ thì dùng, ko cần để ý đến tiêu chuẩn làm j
levanduy (16-12-2009)
Old 17-12-2009   #7
matbao8x
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi ninh47xd View Post
Cứ tỷ lệ nào đẹp bản vẽ thì dùng, ko cần để ý đến tiêu chuẩn làm j
Bác nói thế thì ko đc rồi...
Em bị chữi vì nói thế này nè! "tỉ lệ bản vẽ làm sao để khi lấy kích thước chia cho tỉ lệ thì tròn 5 hoặc 0 là được". Em thấy như vậy còn hợp lý hơn bác nói. Bởi thế nếu bác lấy tỉ lệ 1/3 (0.3333..) hay 1/6 ; 1/7; 1/9 thì em cá rằng bác sai là cái chắc.
Nhưng em muốn biết chắc là tỉ lệ nào đc dùng. Bác nào làm cho tụi Nhật rồi thì cho em hỏi bọn chúng có dùng tỉ lệ đặc biệt nào không?
Old 17-12-2009   #8
ks.thanhtan
Thành viên nhiệt huyết

ks.thanhtan's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh City
Send a message via Yahoo to ks.thanhtan
Cool Ðề: Tiêu chuẩn TCVN 3 – 74 quy định về tỷ lệ trong bản vẽ.

Lý thuyết mình học theo sách vở là phải theo đúng chuẩn tỉ lệ trên bản vẽ, tuy nhiên ngày xưa khi ở công ty cũ ngồi thiết kế thì mình vẽ các loại bản vẽ theo các tỉ lệ khác nhau, miễn sao là bản vẽ nhìn rõ và đúng kích thước thực tế theo tỉ lệ bản vẽ là được. Các sếp duyệt cũng không ai bảo gì!

thay đổi nội dung bởi: ks.thanhtan, 17-12-2009 lúc 02:28 PM
ks.thanhtan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 17-12-2009   #9
ninh47xd
Future BB

ninh47xd's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Hà Nội

Trích:
Bác nói thế thì ko đc rồi...
Em bị chữi vì nói thế này nè! "tỉ lệ bản vẽ làm sao để khi lấy kích thước chia cho tỉ lệ thì tròn 5 hoặc 0 là được". Em thấy như vậy còn hợp lý hơn bác nói. Bởi thế nếu bác lấy tỉ lệ 1/3 (0.3333..) hay 1/6 ; 1/7; 1/9 thì em cá rằng bác sai là cái chắc.
Nhưng em muốn biết chắc là tỉ lệ nào đc dùng. Bác nào làm cho tụi Nhật rồi thì cho em hỏi bọn chúng có dùng tỉ lệ đặc biệt nào không?
CÁ KHÔNG?
Old 23-12-2009   #10
matbao8x
Thành viên mới

vẫn chưa có câu trả lời thỏa đáng nhỉ? Chẵng lẽ ai muốn dùng tỉ lệ nào thì dùng ư?
Old 23-12-2009   #11
cupidon
Thành viên rất tích cực

cupidon's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi trung ha View Post
Vâng, Phải, nên bản vẽ không tỷ lệ chuẩn ra công trường bị chửi là đúng !
( thật ra bây h chúng ta dùng máy cả, nên các kích thước là khá đầy đủ , nên các bác ở công trường ít khi phải dùng thước mà đo )
Các tỷ lệ được đưa ra thì đi kèm với nó là các thước tỷ lệ tương ứng với các tỷ lệ được quy định, như 1/2 , 1/10 , 1/5, 1/30..... khi thi công, họ chỉ cần biết mình vẽ tỷ lệ nào thì ốp thước tỷ lệ đó vào bản vẽ , không còn ngồi mà đo đo, đếm đếm rồi lôi máy tính ra mà tính nữa . Trong ngành xây dựng bây h thì ít quan tâm, chứ nếu mà là công nghệ, lắp đặt, chế tạo mà sai tỷ lệ thì mấy tay gia công đem bản vẽ mà đập vào mặt nhà thiết kế.
Chỉ có ở Việt Nam trong xây dựng mới không quan tâm đến tỉ lệ bạn ạ, còn các các nước phát triển họ không chấp nhận bản vẽ mà không có tỉ lệ và bắt buộc phải view trang in qua bên layout. Với kết cấu bê tông cốt thép thì người ta hay dùng tỉ lệ 1:10, 1;20, 1:25, 1:30, 1:40, 1:50...còn với kết cấu thép có thể thể thêm tỉ lệ 2:1, 1:1, 1:2, 1:5. (Tỉ lệ 1:30 và 1:40 chỉ dùng trong trường hợp bất đắc dĩ, người ta có thể kéo dài khổ giấy đến 2m chứ ko nên dùng tỉ lệ bất kỳ, vì khi thi công nếu gặp sự cố người ta có thể dùng thước để kiểm tra).
Old 23-12-2009   #12
cupidon
Thành viên rất tích cực

cupidon's Avatar

Việt Nam mình làm ẩu thôi, Việt Nam theo Nga Xô, mình thấy bản vẽ của Nga Xô cũng rất rõ ràng trong việc dùng tỉ lệ!
Old 23-12-2009   #13
Trungcdc
Moderator

Trungcdc's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Lãng tử biết đâu là nhà

Trích:
Download
Ngày xưa vẽ tay, nếu dùng các tỉ lệ 1/150 thì sẽ tạo thành các số vô hạn tuần hoàn dẫn đến không thể hiện chính xác được. Giả sử muốn đo khoảng cách thật thì ta có thể do trên bản vẽ giấy sau đó nhân với tỉ lệ là ra ngay nhưng nếu dùng tỉ lệ 1/150 thì khó mà tính lắm.
Trungcdc đang trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 23-12-2009   #14
cmengenie
Super Moderator

Chả muốn khuyên chú cái gì nữa, cứng nhắc thế này thì làm việc khó lắm đấy.
Ai bảo không được thì cứ hỏi lý do tại sao không được, còn chú bảo được thì cũng đưa tham chiếu ra. Hai bên cùng không biết thì cãi nhau dựa vào cái gì nhỉ?!
Nói hết nước hết cái.
Old 23-12-2009   #15
ks.thanhtan
Thành viên nhiệt huyết

ks.thanhtan's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Ho Chi Minh City
Send a message via Yahoo to ks.thanhtan

Bạn vẽ thử trong ACAD và in ra giấy xem có đúng tỉ lệ không? Muốn kiểm tra đúng tỉ lệ bản vẽ in ra 1 cách chính xác , theo cách thông thường ,bạn lấy thước kẻ có tỉ lệ 1/100 làm chuẩn , sau đó đo vào đường nét kích thước đó và tính là biết ngay đúng hay sai.
@Cách này có thể kiểm tra chính xác tỉ lệ bản vẽ in ra và tự thiết kế và vẽ bằng tay các tỉ lệ mình mong muốn ( Nhưng phải theo tiêu chuẩn tỉ lệ bản vẽ )
Old 25-12-2009   #16
khoi_xdn
Thành viên

khoi_xdn's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi trung ha View Post
1 - 100 thường dành cho các bác kiến trúc , vẽ 1 - 1 theo tỷ lệ hình thì vẽ trên layout .
Thông thường khi in ra theo tỷ lệ khung 1 - 1 hay 1-100 đều không bao giờ đạt được đúng tỷ lệ : mà chúng ta phải đặt Fit to paper .
Để in 1 cách chính xác tuyệt đối , ta có thể dùng cách sau :
1 ) tạo khung bản vẽ bằng với diện tích in của máy , diện tích in có thể chỉnh được nhưng không vượt quá diện tích in max của máy ( mỗi thế hệ máy đều có diện tích in khác nhau )
2 ) in với loại khổ giáy to hơn ( ví dụ in A2 dùng A1 để in , chắc chắn chuẩn khít tỷ lệ.
in mà Fit to paper có sợ làm hỏng tỉ lệ đã vẽ ko bác?
Old 22-01-2010   #17
matbao8x
Thành viên mới

Trích:
Nguyên văn bởi cmengenie View Post
Chả muốn khuyên chú cái gì nữa, cứng nhắc thế này thì làm việc khó lắm đấy.
Ai bảo không được thì cứ hỏi lý do tại sao không được, còn chú bảo được thì cũng đưa tham chiếu ra. Hai bên cùng không biết thì cãi nhau dựa vào cái gì nhỉ?!
Nói hết nước hết cái.
Ha ha! Bác nản rồi à?
Em muốn hỏi xem theo quy định thì chính xác là được dùng tỉ lệ nào? Còn thường dùng tỉ lệ nào thì đương nhiên mỗi người mỗi ý rồi.
Vậy tóm lại là thế này có đúng không các bác:
- Dân xây dựng, ngoài cái tiêu chuẩn trên thì ko có cái nào khác nói về tỉ lệ bản vẽ?
- Tỉ lệ có thể dùng bất cứ TL nào miễn là bản vẽ vừa vặn, đẹp, rỏ ràng, đầy đủ các kích thước. Còn cái tiêu chuẩn trên chỉ để tham khảo và không nên áp dụng 1 cách cứng nhắc?
The Following User Says Thank You to matbao8x For This Useful Post:
ks.thanhtan (22-01-2010)
Old 22-01-2010   #18
XUAN THUY
Thành viên nhiệt huyết

XUAN THUY's Avatar

Nơi Cư Ngụ: HCMC

Trích:
Nguyên văn bởi cupidon View Post
Chỉ có ở Việt Nam trong xây dựng mới không quan tâm đến tỉ lệ bạn ạ, còn các các nước phát triển họ không chấp nhận bản vẽ mà không có tỉ lệ và bắt buộc phải view trang in qua bên layout. Với kết cấu bê tông cốt thép thì người ta hay dùng tỉ lệ 1:10, 1;20, 1:25, 1:30, 1:40, 1:50...còn với kết cấu thép có thể thể thêm tỉ lệ 2:1, 1:1, 1:2, 1:5. (Tỉ lệ 1:30 và 1:40 chỉ dùng trong trường hợp bất đắc dĩ, người ta có thể kéo dài khổ giấy đến 2m chứ ko nên dùng tỉ lệ bất kỳ, vì khi thi công nếu gặp sự cố người ta có thể dùng thước để kiểm tra).
Bác nói thế nào chứ, tui gặp nhiều bản vẽ có chữ:

NTS (Not to scale).

Và có câu này: Do not not to scale from this drawing. Contractor should check all dimensions on site or shown. Report all discrepancies to Architects/Engineers immediately.
(Không được đo tỷ lệ trên bản vẽ. Nhà thầu phải kiểm tra thực tế hoặc đã ghi. Có sai thì báo cáo cho thiết kế.

Mục đích là để tránh việc nhà thầu tự ý đo trên bản vẽ và làm sai. Vì có khi thiết kế bất cẩn (hoặc lười) chỉ sửa kích thước trên CAD mà không sửa lại hình. Ngày xưa vẽ tay việc này không gặp rắc rối.
XUAN THUY vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-01-2010   #19
cupidon
Thành viên rất tích cực

cupidon's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi XUAN THUY View Post
Bác nói thế nào chứ, tui gặp nhiều bản vẽ có chữ:

NTS (Not to scale).
Và có câu này: Do not not to scale from this drawing. Contractor should check all dimensions on site or shown. Report all discrepancies to Architects/Engineers immediately.
(Không được đo tỷ lệ trên bản vẽ. Nhà thầu phải kiểm tra thực tế hoặc đã ghi. Có sai thì báo cáo cho thiết kế.
Cái này em cũng gặp rồi, nhưng em gặp ko nhiều như như bác, có lẽ thể là do em mới trải qua hơn 3 năm trong nghề. Tất nhiên cái gì cũng có ngoại lệ! Em lấy vĩ dụ như cần thể hiện 1 chi tiết điển hình, đại diện cho hàng trăm chi tiết sai khác nhau ko nhiều lắm thì người ta chỉ cần vẽ 1 cái rồi chú thích như bác nói!
Old 22-01-2010   #20
nguyencongoanh
Thành viên nhiệt huyết

nguyencongoanh's Avatar

Nơi Cư Ngụ: Where solution matters
Send a message via Yahoo to nguyencongoanh Send a message via Skype™ to nguyencongoanh

Trích:
Nguyên văn bởi cupidon View Post
Cái này em cũng gặp rồi, nhưng em gặp ko nhiều như như bác, có lẽ thể là do em mới trải qua hơn 3 năm trong nghề. Tất nhiên cái gì cũng có ngoại lệ! Em lấy vĩ dụ như cần thể hiện 1 chi tiết điển hình, đại diện cho hàng trăm chi tiết sai khác nhau ko nhiều lắm thì người ta chỉ cần vẽ 1 cái rồi chú thích như bác nói!
Người ta dùng NTS khá nhiều đấy bác ạ. Với lại không có ông nhà thầu nào dám vác thước ra mà đo ngay bản vẽ đâu. Làm thế có mà toi.

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài